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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

TAARIFA KUHUSU MCC/MCA NA HATUA ILIYOFIKIWA NA 

TANZANIA KATIKA KUANDAA  

MIRADI YA KUWASILISHWA 
 

Millennium Challenge Corporation (MCC) ni Shirika lililoanzishwa na Serikali 

ya Marekani mwaka 2004 kwa lengo la kusimamia Mfuko maalum (Millennium 

Challenge Account) ulioanzishwa na Serikali hiyo kama sehemu ya utekelezaji wa 

maamuzi ya “Monetary Summit” ya 2002. 

 

2. Mfuko huo ambao umezilenga zaidi nchi masikini sana duniani, unayo 

madhumuni makuu ya kusaidia katika kuchochea na kuendeleza jitihada za nchi 

masikini duniani na hasa zile ambazo zimepania zenyewe kujenga uchumi imara 

na endelevu, kuongeza vipato vya wananchi wake na hivyo kuwa katika nafasi 

nzuri ya kuboresha maisha yao kupitia miradi mbalimbali itakayotekelezwa kupitia 

mfuko huu.  Kazi ya kuandaa miradi ni jukumu la nchi inayohusika ili mradi tu 

miradi hiyo iendane na vigezo mbalimbali vilivyowekwa na Serikali ya Marekani. 

 

3. Serikali ya Marekani imeweka vigezo vikuu vitatu yaani nchi ambazo 

zimeonyesha kwa dhati jitihada za kuleta maendeleo ndani ya nchi zao kwa: 

• Kutawala kwa haki; 

• Kuwekeza katika rasilimali watu; na 

• Kufungua milango katika biashara na uchumi 

 

4. Kwa msingi huu, Novemba 2005 Tanzania nayo ilipata heshima ya kuwa 

miongoni mwa nchi 23 zilizopitishwa chini ya vigezo hivi na hivyo kuwa miongoni 

mwa nchi zinazoweza kuandaa maombi rasmi ya kupatiwa fedha kwa ajili ya 

kukuza uchumi wake na kuondoa umasikini. 

 

5. Pamoja na Tanzania kushinda kwa vigezo vilivyowekwa, bado ilionekana 

kuwa tatizo la rushwa lilihitaji kufanyiwa kazi zaidi na hasa kwa kuelewa kuwa 

huwezi kuwa na uchumi endelevu ndani ya mazingira ya rushwa.                  
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Hivyo, Tanzania ilikubaliwa kuwa na “Threshold Program” sambamba na zoezi la 

kuandaa “Country Compact Proposal (CCP)”.  Mkataba unaohusika wenye 

thamani ya $ 11.15m kwa ajili ya Utawala Bora, ulisainiwa kati ya Mh. Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Mkuu wa Shirika la MCC tarehe 17 Mei, 06 

mjini Washington.  Fedha za mkataba huu zinasimamiwa na USAID kwa 

kushirikiana na sekta zinazohusika.  Shughuli za utekelezaji zimekwisha kuanza.  

Sheria, Polisi, Vyama visivyo vya kiserikali, Habari na Mamlaka ya Ununuzi na 

Uthibiti wa Umma ni miongoni mwa Taasisi zitakazohusika. 

 

6. Ni muhimu nieleze pia kuwa pamoja na kukubaliwa kushikiri, nchi 

zinazoshindwa kuendelea kuheshimu misingi iliyoziwezesha kukubaliwa zinafutiwa 

fursa hiyo hadi hapo zitakapojirekebisha.  Mfano ni Gambia ambayo ushiriki wake 

ulisitishwa tarehe 16 Juni, 06. 

 

B: MAENDELEO KATIKA KUKAMILISHA CCP YA TANZANIA 

7. Zoezi la kuandaa Country Compact Proposal (CCP) lilianza mwezi Februari 

2006 kwa kuanzia na uteuzi wa Mratibu wa MCC Tanzania.  Tayari mambo 

yafuatayo yamefanyika au yanaendelea kufanyika: 

(a) Ofisi ya MCC-Tanzania imepatikana na shughuli za matengezo muhimu 

zitakamilika kabla ya 30/06/06.  Ofisi hizo ziko katika jengo la Water 

Front. 

 

(b) Yamekuwepo mawasiliano ya karibu sana kati ya ofisi ya Mratibu na 

Wataalam wa MCC-Washington.  Kati ya Januari na Juni 2006, 

wataalam wa MCC-Washington waliitembelea Tanzania kikazi mara 

tatu.  Ziara ya mwisho ilikuwa kati ya tarehe 6 hadi 15 Juni, 2006. 

 

(c) Wajumbe wa Kamati Elekezi wameteuliwa na wamekwishafanya vikao 

vitatu hadi ilipofikia tarehe 17/06/06.  Kikao cha mwisho kilifanyika 

tarehe 13 Juni, 06.  Mwenyekiti wa Kamati Elekezi ni Katibu Mkuu 

Hazina. 
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(d) Kamati ya Wataalam wa Kamati Elekezi imeteuliwa na imekuwa ndio 

muhimili mkuu katika maandalizi CCP ya Tanzania. 

 

(e) Kamati ya Wataalam imekwishakamilisha rasimu tatu za CCP ya 

Tanzania hadi ilipofikia tarehe 11 Juni, 06. Rasimu iliyotolewa tarehe 11 

Juni, 06 imekwisha kupitiwa na wataalam wa MCC na kuitolea 

mapendekezo muhimu kwa lengo la kuiboresha kwa misingi ya MCC na 

hivyo kukamilishwa kama Rasimu ya Mwisho.  Vilevile, kikao cha 

Steering Committee cha tarehe 13 Juni, 06 kilipitia maeneo yote 

yanayojengewa hoja, na kukubaliana na mapendekezo ya miradi 

pamoja na marekebisho yaliyofanyika. 

 

(f) Pande zote mbili yaani “Steering Committee” na Wataalam wa MCC 

zimekubaliana kuwa Rasimu iliyokamilishwa tarehe 11 Juni, 06 inatoa 

sura nzuri na hivyo kinachohitajika sasa ni kuikamilisha kwa ajili ya 

hatua nyingine.  Hatua hizo ni pamoja na kikao cha baadhi ya wadau, 

kujadiliwa na kupitishwa rasmi na Kamati Elekezi na hatimaye Baraza la 

Mawaziri. 

 

(g) Baada ya hapo na kulingana na ratiba iliyokubaliwa na pande zote, 

“Compact” yetu itawasilishwa MCC Washington mwishoni mwa Julai, 

2006. 

 

(h) Zoezi la uchambuzi wa kina kwa upande wa MCC linatarajiwa kuanza 

mwezi Septemba, 2006 ikiwa ni baada ya kupata ridhaa ya “Investment 

Committee” ya MCC ambayo itakaa mwezi Agosti, 2006 kupitia 

“Opportunity Memorandum” itakayoandaliwa na MCC “Tanzania 

Transaction Team”. 

 

(i) Ni maoni ya Tanzania Transaction Team kuwa mchakato wa kina wa 

Compact yetu utaweza kukamilika mwakani na hivyo kuweza kusaini 

“Compact Package” ya Tanzania Mei, 2007. 
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(j) Kuhusu kiasi cha fedha kinachotarajiwa, maelekezo ya MCC-

Washington yaliyopo ni kuwa tusizidi $ 800 kwa kipindi chote cha miaka 

mitano.  Kama hali itaruhusu inawezekana kuwa na compact nyingine.  

 

C. BAADHI YA MAMBO MUHIMU 

8. Pamoja na maendeleo mazuri yaliyofikiwa katika kuandaa Compact 

Proposal ya Tanzania, bado safari ndiyo kwanza inaanza.  Zoezi lililoko mbele 

yetu bado ni gumu na litahitaji mpangilio mahiri wa utendaji baina ya Idara 

mbalimbali za Serikali.  Kanuni na taratibu zetu zinatakiwa ziwe wazi.  Hakuna 

nafasi ya kubahatisha katika hatua zote kuanzia maandalizi ya Compact, 

uchambuzi wa awali na katika hatua ya utekelezaji.  Pamoja na hayo, mambo 

yafuatayo ni muhimu: 

 

(a) Miradi inayopendekezwa 

Kulingana na upana wa mashauriano yaliyofanyika wakati wa kuandaa 

mpango wa Taifa wa kukuza Uchumi na Kuondoa Umasikini yaani 

MKUKUTA kwa Bara; na MKUZA kwa Zanzibar, zoezi la kupata miradi 

yenye kipaumbele halikuwa na tatizo.  Tatizo limekuwa ni katika uwepo wa 

miradi mingi mno ukilinganisha na mategemeo ya fedha zinazotarajiwa 

kupatikana yaani kati ya $ 700 na $ 800 za kutumika ndani ya kipindi cha 

miaka mitano kuanzia tarehe ya kusainiwa kwa Compact yetu.  Orodha ya 

miradi yote iliyokuwa imependekezwa na Timu ya Wataalam inayofikia $ 

2221m imeambatanishwa kwa taarifa. 

 

(b) Vigezo muhimu kwa miradi inayopendekezwa: 

Kigezo cha msingi kwa miradi tunayoipendekeza ni kuwa na miradi 

yenye sifa za kuchochea ukuaji wa uchumi, uboreshaji endelevu wa 

mapato ya wananchi katika ujumla wao na hivyo kuboreka kwa hali ya 

maisha yao kwa kuimarisha njia za usafiri na usafirishaji na pia uwepo 

wa miundombinu bora ya upatikanaji wa nishati na maji. 

Ni kutokana na lengo hili kuu, miradi iliyopendekezwa imeelekezwa kwenye: 
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- Upanuzi na uimarishaji wa miundombinu ya usafirishaji ili kuchochea 

ukuaji na uimarishaji wa shughuli za utalii na maendeleo ya kilimo Bara 

na Visiwani; 

- Kuimarisha miundombinu ya upatikanaji wa maji yenye uhakika kwa 

baadhi ya maeneo nchini kwa ajili ya matumizi ya majumbani na 

shughuli nyingine zile za kiuchumi mijini na vijijini; 

- Kuimarisha miundombinu ya upatikanaji na usambazaji wa nishati mijini 

na vijijini. 

 

Kama ilivyoelezwa awali, upatikanaji wa miradi inayojibu hoja ya kukuza 

uchumi na kuondoa umasikini halikuwa tatizo.  Miradi iliyopo ni mingi na 

imesambaa nchi nzima.  Hivyo ili kupata orodha ya miradi ya kupendekezwa 

ilibidi kuwe na vigezo kadhaa vya kusaidia kupata uamuzi wa kuanzia hata 

kama havikuwa timilifu.  Vigezo hivyo ni pamoja na: 

(i) Miradi inayopendekezwa ni muhimu iwe na upembuzi yakinifu au 

angalau ule wa awali.  Maandiko hayo yasiwe ya miaka mingi iliyopita; 

(ii) Miradi inayopendekezwa ni lazima iwe na uwiano wa karibu sana na 

ukuaji wa uchumi na uondoaji wa umasikini na pia iwe na vigezo 

vinavyopimika; 

(iii) Miradi inayopendekezwa iwe na uwiano na sekta nyingine zinazojibu 

hoja za ukuaji wa uchumi na uondoaji wa umasikini; 

(iv) Miradi inayopendekezwa iwe ni sehemu ya miradi iliyoainishwa kwenye 

“Sectoral Master Plans” au “Sectoral Investment Programmes”; 

(v) Miradi inayopendekezwa iwe na idadi kubwa ya walengwa kwa misingi 

ya kiasi cha fedha kitakachotumika; 

(vi) Kila mradi unaopendekezwa ni lazima uwe unatekelezeka na kukamilika 

katika kipindi kisichozidi miaka mitano; 

(vii) Kila mradi unaopendekezwa uwe umejengewa mazingira ya kuwa 

endelevu (sustainable).  Usiwe ni mradi tegemezi bali wenye uwezo wa 

kujiendesha kigharama. Uwe na uhalali kiuchumi; na 

(viii) Mradi unaopendekezwa usiwe chimbuko la mgongano kati ya wafadhili. 
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(c) Ushirikishwaji wa Wadau 

Suala hili lilijadiliwa na MCC baada tu ya Tanzania kukubaliwa kushiriki.  

Pande zote mbili zilikubaliana kuwa tofauti na nchi nyingine, hatuhitaji 

kuanza zoezi la ushirikishwaji upya.  Kazi kubwa ilishafayika wakati wa 

mchakato wa MKUKUTA na MKUZA.  Hata hivyo, ilikubaliwa kuwa 

itabidi vifanyike vikao vichache vya kutoa taarifa kwa baadhi ya wadau.  

Hadi sasa hivi yafuatayo yamefanyika kama sehemu ya muendelezo wa 

ushirikishwaji: 

 

(i) Kamati Elekezi iliyoteuliwa ina wajumbe sio tu kutoka Serikalini bali 

hata kutoka nje ya Serikali.  Hadi ilipofikia tarehe 15 Juni, 06, Kamati 

Elekezi ilikuwa na wajumbe wafuatao: 

1. Katibu Mkuu Wizara ya Fedha  - Mwenyekiti 

2. Katibu Mkuu Wizara ya Mipango 

3. Katibu Mkuu Wizara ya Nishati na Madini 

4. Katibu Mkuu Wizara ya Miundombinu 

5. Katibu Mkuu Wizara ya Maji 

6. Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu 

7. Katibu Mkuu TAMISEMI 

8. Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje 

9. Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Uchumi Zanzibar 

10. Executive Secretary  -  Tanzania Business Council (TNBC) 

11. Chief Executive Officer –  (CTI) 

12. Chief Executive Officer – TCCIA 

13. Executive Director – TANGO 

14. Technoserve/Tanzania International – NGO 

 

(ii) Kamati ya Wataalam 

Uteuzi wa Kamati ya Wataalam umezingatia muundo wa Kamati Elekezi.  

Lengo kuu ni kuona kuwa Compact ya Tanzania inakuwa ni matokeo ya 

ushirikishwaji ulio mpana zaidi.  Kamati ya Wataalam imewashirikisha pia 

wataalam kutoka REPOA na ESRF katika maandalizi ya compact ya Tanzania. 
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(iii) Vikao na Donors 

Jitihada za makusudi zimefanyka kuona kuwa “Lead Donors” wa kila sekta 

wanashirikishwa na Wizara husika.  Hii ni kwa kuzingatia kuwa MCC haiji kama 

mshindani bali mshiriki katika kusaidiana na wengine katika kuleta maendeleo. 

 

(iv) Kikao na Kamati ya Bunge ya Mambo ya Nje 

Tarehe 24 Machi,06 Mratibu wa MCC – Tanzania alitoa mada mbele ya Kamati 

ya Bunge ya Mambo ya Nje.  Waheshimiwa Wabunge walikubaliana na 

mpango wa Serikali ya Marekani kuzisaidia nchi zinazoendelea na pia 

walikubaliana na sekta zilizopewa kipaumbele na Serikali yaani Usafirishaji, 

Maji na Nishati.  Umwagiliaji ni sehemu ya maji. 

 

(v) Mipango Mingine ya Ushirikishwaji 

Maadam sasa tuko katika hatua ya ukamilishaji wa “Country Compact 

Proposal”, ni nia ya “Steering Committee” kuwa vifanyike vikao vichache vya 

kutoa taarifa kuhusu hatua tuliyofikia katika maandalizi ya zoezi zima. Ni 

baada ya hapo, Serikali itaombwa kutoa ridhaa yake kulingana na 

taratibu.  Katika hili, baadhi ya walengwa muhimu ni pamoja na: 

- Kamati ya Fedha ya Bunge 

- Kamati ya Huduma za Jamii ya Bunge 

- Wanachama wa TANGO 

- Wanachama wa CTI 

- Wanachama wa TCCIA 

- Wanachama wa TNBC 

- Waandishi wa Habari 

 

(d) Zoezi la “Due Diligence” 

Baada ya MCC kupokea CCP yetu, hatua itakayofuata ni uandaaji wa 

kinachojulikana kama “Opportunity Memorandum”.  Hii itajadiliwa na “Investment 

Committee” ya MCC na baada ya kupitishwa kutolewa kibali rasmi kuitaka 

“Tanzania Transaction Team” kuanza zoezi la “Due – Diligence”.  Hatua hii ni 

muhimu sana kwani ndiyo itakayoainisha miradi inayostahili kupendekezwa 
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kuwasilishwa mbele ya Bodi ya Wakurugenzi ya MCC.  Ni kwa msingi huo, 

miradi inayopendekezwa inatakiwa isiwe yenye mapungufu kimaandalizi. 

Inatakiwa iwe ni miradi iliyochambuliwa vema kiutaalam na ikapata ustahilifu 

(both economic and social) usioyumba.  Miradi itakayoshindwa kivigezo, hata 

fedha zilizopendekezwa zitapotea na kuwa hasara kwetu.  Miradi isiyo na 

upembuzi yakinifu na ambayo haitarajiwi kuikamilisha hatua hii ndani ya muda 

mfupi ni vema isijumuishwe ingawa wengi tungependa iwepo.  Vinginevyo, 

inaweza pia ikawa ni chanzo cha kuchelewesha maamuzi ya MCC. 

 

E. MWISHO 

9. Maelezo haya yametolewa ili kutoa nafasi ya suala la MCC/MCA kueleweka 

vizuri zaidi.  Kazi ya kukuza uchumi na kuondoa umasikini sio kazi ya Serikali pekee.  

Ni kazi inayohitaji ushirikiano wa karibu sana kati ya watendaji wa Serikali na 

wananchi kwa ujumla.  Wakati kazi kubwa ya Serikali ni kuboresha mazingira, kazi ya 

wananchi na wawekezaji ni kuyatumia mazingira hayo kwa kufanya kazi kwa ubunifu, 

bidii, kujituma na kuacha kulalamika.  Wakati huo huo watumishi wa Serikali nao 

wanatakiwa kufanya kazi kwa haki, bidii, uaminifu, uadilifu na usikivu yakinifu.  

Hakuna njia ya mkato ya kukuza uchumi na kuondoa umasikini. 

 

Imetolewa na Ofisi ya: 

Mratibu wa MCC-TANZANIA 

2 Julai, 2006 

 


