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MUHTASARI WA TAARIFA YA MPANGO MKAKATI WA 
MAZINGIRA KWA WILAYA YA MAFIA 

UTANGULIZI 
Hii ni taarifa ya utafiti uliofanyika Kisiwani Mafia kuanzia Mwezi June 2008 ambapo watafiti 
walianza na udadizi wa kwanza. Utafiti ulihusha njia mbalimbali iliwa ni pamoja na kutembelea 
maeneo mbali mbali na kuhojiana na wananchi kwa undani ulianza mwezi July 2008 na 
kukamilika mwezi Agasti 2008 mwishoni. Watafiti walikamilisha utafiti wao kwa kuhojiana na 
watendaji na baadhi ya viongozi wa Serikali kuu, Wilayani, kuzungumza na wananchi katika 
maeneo yao kwa mikutano ya Kata ambayo ilihudhuriwa na wanavijiji na viongozi wao kutoka 
kata hizo. Vile vile watafiti walizungumza na kuhojiana na viongozi Wilayani na Wizara husika 
Dar es Salaam na Kibaha, Mkoa wa Pwani ili kupata maoni na mapendekezo yao.   

Madhumuni ya Utafiti huu wa Mkakati wa mazingira ni kuweza kubainisha matatizo ya mazingira 
na kijamii yanayoweza kutokea kutokana na mipango mbalimbali ya maendeleo wilayani Mafia  
ikiwa ni pamoja na kuboresha uwanja wa ndege wa Mafia. Utafiti huu unakusudia kupendekeza 
utayarishaji wa mipango ya mendeleo ya mfupi na muda mrefu  kwa ajili ya Kisiwa cha Mafia 
ambayo itaisaidia  MCC na Serikali ya Tanzania kuweka mipango ya kipaumbele katika uwekezaji 
ambao utaibuliwa na uboreshaji na ujenzi wa uwanja wa ndege wa Mafia ili kuhakikisha kuwa 
shughuli hizo zinakuwa endelevu.  

Kwa sasa, Kisiwa cha Mafia ni muhimu sana kwa sekta ya utalii. Bila ya kuzingatia uwezo na 
uhimilivu wa kisiwa katika nyanja mbalimbali, maendeleo ya utalii na mengineyo yanaweza kuleta 
athari mbaya katika mazingira na raslimali zake ambazo zinategemewa na sekta hiyo.  

Utafiti wa kuandika huu Mpango Mkakati umefanywa na Taasisi ya Kutathimini Raslimali 
ikishirikiana na IRG ya Marekani (USA) kwa niaba ya Wizara ya Miundombinu ikishirikiana na 
Millenium Challenge Compact na Millenium Challenge Account (MCC/MCA-T) ambao ndio 
Wadau wa mpango huu. 

Rais George W. Bush wa Marekani na Rais Jakaya Kikwete wa Tanzania walitia saiani mweazi 
Februari 2008, makubaliano ya msada wa Dola za Marekani Millioni 698. 1 kwa ajili ya kutekeleza 
Mpango wa Changaamoto ya Milenia. Lengo la Mpango wa Changamoto ya Mileai ni kupnguza 
umasikini Tanzania, kuamusha ukuaji uchumi, kuongeza kipato ngazi ya kaya na kuongeza ubora 
wa maisha kupitia uboreshaji wa miundo mbinu kama usambazaji wa maji, barabara na nishati. 
Uboreshaji wa Uwanja wa ndege wa Mafia ni mpango mmojawapo kati ya hiyo. 

Kwa muuda mrefu njia pekke ya usafiri kwenda Mafia  ni  usafiri wa baharini, ambao si bora na 
salama.  Wilaya ya Mafia haifikiki kiurahisi na hali hii imedunisha maendeleo wilyani humo na 
kuwakatisha tamaa wataalam wengi ambao wamepangiwa kufanya kazi huko. Hali hii imedumaza 
maendeleo ya  Mafia.  Ubireshaji wa uwanja wa ndege unaweza kuamsha na kuchochea kukua 
kwa shughuli mbali mbali za uchumi, ambazi zinaweza kuathir mazingira na hali ya kijamii Mafia. 
Ni kwa kutambua hali hii, Wizara ya Miundo Mbinu kwa kushirikiana na Ofisi ya Akaunti ya 
Changamoto ya Milenia Tanzania, wameamua kufanya tathmini ya Mkakati ya Mazingira ili 
kubaini matatizo ya kisera na program yanayoweza kujitokeza na kutoa mapendekezo ya namna 
ya kukabiliana  na changamoto hizo na kuboresh faid zitokanazo na utakelezaji wa miradd 
mbalimbali Wilayani Mafia. Muhtasri huu unatokana na taarifa ndefu ambayo inaainisha masuala 
mbali mbali ya kuzingatiwa endapo miradi na shughuli mbali mbali za kiuchumi zitatekelezwa 
Mafia. 
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HISTORIA KWA UFUPI- WILAYA YA MAFIA 
Mafia ni mojawapo ya Wilaya 6 za Mkoa wa Pwani ambao makao yake makuu ni Kibaha. 
Uchumi wa Mafia unategemea mazao ya kilimo kama vile minazi, korosho, mpunga, mboga na 
viaza vitamu pamoja na mifugo. Uvuvi ni sehemu kubwa ya shughuli za uchumi katika Wilaya ya 
Mafia kwa ujumla. Kilimo hakifanyiki sana katika visiwa vidogo vya Mafia kwa kuwa vingine 
havina ardhi ya inayofaa kwa kilimo. Wananchi wengi wa Mafia wanakipato cha chini, na 
wanaofuata sana utamaduni wa Pwani wenye utando wa mshikamano mzito wa familia na 
maadili ya dini. 

Mafia ina utajiri mkubwa wa mazao ya bahari ya Hindi ikiwa ni pamoja na zaidi ya aina 350 za 
samaki pamoja na kamba na pweza. Upungufu wa samaki katika maeneo mengine ya bahari 
nchini Tanzania umefanya wavuvi kuhamia Mafia kwa uvuvi na kuendeleza uvuvi haramu. Hii 
imekuwa ikisababisha msuguano wa mara kwa mara kati ya wavuvi na kati yao na serikali 
kutokana na matumizi ya njia haramu za uvuvi, kumalizaika kwa samaki na uharibifu wa 
mazingira ya bahari. Mwaka 1995 Hifadhi ya Bahari ya Mafia ilianzishwa ili kuendeleza uhifadhi 
wa viumbe mbalimbali vya bahari na mazingira yake. Hifadhi hiyo ni ya matumizi mbali mbali 
pamoja na makazi ya zaidi ya asilimia 50 ya tu wa Mafia ambao wanaishi na kufanya shughuli zao 
ndani ya hifadhi. 

Mafia inautajiri mkubwa. Pamoja na hifadhi ya bahari na viumbe wake maarufu kama vile Potwe, 
kuna Popo na baadhi ya aina ya vyura na mijusi ambao hawapatikani maeneo mengine yoyote 
duniani. Kuna mapango ya asili, magofu yenye historia ya kale na utamaduni ambao haupatikani 
maeneo mengine yoyote nje ya Mafia. Hivyo Mafia inakuwa ni sehemu mojawapo kuu ya Utalii 
Tanzania. Utalii huu ukiboreshwa utakuwa kichocheo kizuri cha kuinua kipato cha wananchi, 
kuboresha maendeleo na kuondoa umasikini. Usafiri wa anga kwa Mafia umeongezeka kuanzaia 
mwaka 1999 na unatarajiwia kuongezeka zaidi kufikia wasafiri 180,000 na mizigo kilo millioni 1 
and laki nne kufikia mwaka 2030. Mafia pia imeanza kuwa muhimu katila utafautaji wa nishati ya 
gesi pale Ndagoni. 

Mipango mbalimbali ya ewekezaji Mwafia inaweza kuleta madhara na hasara katika uchumi wa 
wilaya, wananchi na tamaduni zao, mazingira na mahusiano ya kijamii. Uharibifu wa mazingira 
unaweza kundelea hat pasipo kuboresha uwanja wa ndege japo kuwa kiwango na kasi ya 
uharibifu huo vinaweza kuwa kidogo. Hata hivyo uhaibifu huo na msukumo mkubwa katika 
matumizi ya rasilimali, vinatokea pasipo kuwepo na uwezo wa kutosha wa Wilaya kupanga na 
kusimamia matumizi ya rasilimali. 

MAKUSUDI YA TATHMINI YA MKAKATI WA MAZINGIRA KWA MAFIA 
Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu kwa kushirikiana na Akaunti ya Changamoto ya Milenia 
Tanzania waleannzisha ufaiti na tathimini hii ya Mkakati ya Mazingira kwa Mafia. Tathmini za ain 
hii ni nyenzo za kuwezesha kuoanisha masuala ya mazingira katika mipango na mikakati 
mbalimbali Katia kiwango cha sera na maamuzi ya kisiasa. Masual ya mazingira yanaingizwa 
Mwanza kabisa katika mipango kabla maamuzi ya kisiasa hayajachukuliwa.  Pia tathmini hizo 
zinatoa fursa kwa viongozi kutafakari juu ya sera na porgramu mbadala zanazohifadhi mazingira 
na kufanikisha malengo yale yale ya maendeleo.  

Tathmini hii imetumia njia nyingi mbalimbali za kuwahusisha wadau ikiwa ni pamoja na 
mikutano ya vikundi maalumu vya wataalamu, vatu maarufu, mahojiano na mti mmoja mmoja, 
kutembelea sehemu mbalimbali Mafia, Kibaha, Rufiji, Zanzíbar and Kilwa kuona na kuongega na 
wadau mbalimbali juu ya mipnago ya maendeleo kwa Mafia na jinsi inavyoweza kuathiri shughuli 
zao katika maneno yao. Pia watafaikti wameongea na viobgozi mbalimbali wa wilaya, wizara na 
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taaisisi za umma na binafsi ili kupata maoni yao. Dhana ya ushirikishwaji ulzingatiwa katuka kila 
hatua ya tahtmini hii. 

Tathmini hii imeongozwa na Sheria ya Mazingira Na 20 ya 2004 na Muongozo kutoka 
Changamoto ya Milenio juu ya thathmini za aina hii na músala ya mazingira. Sheria ya Mazingira 
ya Tanzania inatoa mwongozo juu ya maeneo ambayo yanatakiwa kufanyiwa Tathmini ya 
Mkakati ya Mazingira. Maeneo hayo ni sera, mipango, programu, sheria na mikataba ya 
kibiashara. Uboreshaji wa uwanja wa ndege wa Mafia ni Mkakati ambao unaweza kusababisha 
mabadiliko makubwa ya kijamii, kisera, kiuchuni na kimazingira hivyo imekuwa lazima tathmini 
hii kufanyika na kutoa ushauri wa mambo ya kuzingatia. 

ATHARI ZA MIPANGO YA MAENDELEO NA MIRADI MBALIMBALI KWA MAFIA  
Mipango mbalimbali ya maendeleo inayoweza kutekelezwa kufuatia uboreshaji wa uwanja wa 
ndege wa Mafia ikiwa ni pamoja na uboreshaji wenyewe wa uwanaja wa ndege inaweza kuleta 
faida na hasara katika uchumi, masuala ya kijamii, utamaduni na mazingira ya Mafia. 

Baadhi ya faida zinazoweza kupatikana kotokana na mipango hiyo kutekelezwa ni pamoja na: 

• Kukua kwa nafasi kiuchumi kutokana na kukua kwa utalii na uboreshaji wa miundo mbinu 
Ambato itarahisisha usafiri na usafirishaji 

• Kuongezeka kwa masoko ya mazao yazalishwayo Mafia; mazao ya bahari, mifugo na kilimo 

• Kuboreshwa kwa nafasi za kuzalisha mali na kuongeza kipato 

• Kuboreshwa kwa huduma za jamii, mawasiliano, benki na jinsi ya kupata taarifa muhimu 

• Kuongezeka kwa fursa ya kuongeza na kuboresha utengenezaji na uuzaji wa mazao ya 
mikono 

• Kuongezeka kwa mapato ya Halmashauri na Serikali Kuu 

• Kuongezeka kwa nafasi za ushirikishwaji wa  wananchi katika maamuzi na utekelezaji miradi 
ya maendeleo  

• Uwezekano wa kuboresha maisha na kuondoa umasikini kutokana na kuboreshwa kwa 
huduma za jamii, nafasi za kushiriki kiuchumi na kuboreshwa kwa utaalamu na uwezo 

• Uwezekano wa kuboreshwa maeneo ya utalii pamoja na magofu ya Kua, vijana kupata ajira 
na vijiji kupata kipato kutokana na kuanzisha na kushiriki katika shughuli za kitalii. 

MATOKEO YENYE KULETA ATHARI  
Baadhi ya shughuli za maendeleo Mafia zatakazotokana na uboreshaji wa uwanja wa ndege na 
mipango mingine ya maendeleo, zinaweza kuleta hasara kama ifuatavyo: 

• Uharibifu wa misitu kutokana na ukataji wa miti kwa ajili ya mkaa na ukataji mikoko kwa ajili 
ya ujenzi na kutengeneza vyombo vya usafiri. Ukataji kufanyika Mafia, Rufiji na Kilwa. 

• Utupaji hovyo wa taka ngumu na taka maji na kusababisha uchafuzi wa mazingira, kuathiri 
maji ya chini ya ardhi, chemchem, bahari na viumbe vyake.  

• Uharibifu wa matumbawe kutokana na wingi wa watalii na shughuli zao baharini na katika 
fukwe na kuharibu maeneo ya mazalia ya Kasa, Potwe, Nguva n.k 

• Kumalizika kwa samaki kutokana kuongezeka kwa uvuvi haramu na uharibifu wa mazingira 
na maliasili za bahari (fukwe, mikoko, maeneo ya mazalia/viota) 
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• Uwezekano wa ongezeko la watu ambao utaweka shinikizo katika uvunaji kupita kiwango wa 
maliasili zilizopo, kuongeza mahitaji mbali mbali (huduma za afya, elimu, maji, umeme, ajira). 

• Uwezekano wa kuongezeka kwa magonjwa ya kujamiiana (zinaa) pamoja na Ukimwi 
kutokana na mahusiano ya mapenzi yasiyo salama; kuongezeka kwa magonjwa ya mlipuko 
(kipindupindu, homa ya uti wa mgongo n.k) kutokana na ongezeko la vatu visiwani Mafia. 

• Upungufu wa usalama kutokana na ongezeko la vatu na uwezekano wa Mafia kupata wageni 
wenye tabia tofauti na weneyeji na kuvuruga umoja, mahusiano yaliyopo sasa Ambato kwa 
kiwango kikubwa bado ni bora ikilinganishwa na maeneo mengi nchini.  

• Kuongezeka kwa ajali barabarani na majini (barabara nzuri, mwendo kasi, kujazana kwa 
kupita kiasi katika boti). 

• Kuharibika kwa magofu na maeneo ya kitalii kutokana na wageni wengi kuyatatembelea 
(kutasababisha mtikisiko, kukaliwa, kuguswa). 

• Kuongezeka kwa msuguano na ugomvi kugombania ardhi na raslimali mbali mbali kati ya 
wenyeji na asasi za usimamizi wa mazingira na maliasili (MIMP, Halmashauri); kati ya wenyeji 
na wamiliki wa hoteli na biashara za utalii; baina ya wenyeji kugombania maeneo na baina ya 
wawekezaji katika sekta ya utalii na biashara husika, 

• Kupanda kwa gharama za maisha na bidhaa muhimu kutokana na kuongezeka kwka mahitaji 
na watumiaji 

• Kupoteza haki ya miliki ardhi na raslimali zake na haki ya matumizi ya mapito ya njia kwenda 
baharini na kwenye fukwe kutokana na uuzaji holela wa ardhi (usiozingatia sheria na haki), 
fukwe na mazingira yake kwa biashara ya utalii.   

MIKAKATI NA MBINU YA KUDHIBITI ATHARI MBAYA 
Mpango Mkakati wa Mazingira Mafia umezingatia vigezo mbali mbali katika kushauri mkakati 
endelevu wa kuboresha mipango mbalimbali ya maendeleo na uboreshaji wa uwanja wa ndege na 
Utalii Kisiwani Mafia. Ni muhimu kutambua kuwa hakuna mradi wowote wa maendeleo 
usiokuwa na madhara isipokuwa ni muhimu kuangalia uwezo wa mazingira na raslimali zake na 
viwango vyake kuhimili vishindo vya maendeleo bila athari kutokea. Uhimilivu wa eneo (carrying 
capacity) ni uwezo wake wa kubeba mzigo au majukumu yaliyopo na kutoa huduma itakiwayo 
bila kuathiri utoaji wa huduma husika. Kila kitu au raslimali (watu au maliasili/baoanuai) ina 
kiwango chake cha mwisho cha uhimilivu kabla hakijateteleka. Wakati mwingine kiwango hicho 
hufikiwa kwa majadiliano na maamuzi ya ukomo gani utumike wa kufanya shughuli fulani kwa 
mfano ukomo wa wingi wa watalii kwa msimu ambao hautaathiri utalii na vivutio vyake. Wingi 
au idadi ya watalii au watu katika eneo moja, majengo katika eneo husika, magali katika eneo 
husika n.k ni kigezo muhimi kuzingatia ili kuimarisha hifadhi ya mzaingira na kusaidia shughuli  
husika kuwa endelevu.   

Hivyo basi, Tathimini ya Mkakati wa Mazingira kwa Mafia unsahuri kuwa uongozi wa Wilaya ya 
Mafia na Serikali Kuu budi ufahamu ubaya na uzuri wa maamuzi fulani ili uweze ukafanya 
maamuzi yanayozingatia vigezo maalum vya kisayansi sio tu matakwa ya hisia au muelekeo 
binafsi. Kwa mfano, maamuzi ya kuboresha utalii budi yazingatie baadhi ya mambo muhimu 
yafuatayo: 

• Uboreshaji mazingira 

• Uwezekano wa kupoteza fedha (Kuwekeza sana katika utalii halafu wasiendelee kuja). Hivyo 
uamuzi lazima uangalie mengi pamoja na: 
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Aina ya utalii/watalii wajao na mahitaji yao; idadi na aina ya hotel za kitalii, uwezo wa hoteli 
na Mafia kwa ujumla katika kukidhi mahitaji ya watalii na wengineo wajao au waliopo wa 
kuhudumia sekta ya utalii. Maamuzi yafanyikayo yataathiri pia wawekezaji katika utalii. 

• Wizara husika (Miundo Mbinu, Mali Asili na Utalii, Maji na miundombinu ya umwagiliaji) 
kuwa na mikakati endelevu ya uwiano inayokwenda na wakati na inayozingatia vigezo na 
maangalizo muhimu yatokanayo na ufuatiliaji yakinifu wa mipango na utekelezaji angalifu 
katika sekta ya utalii, maendeleo jamii na mazingira. 

Ushauri ufuatao unatolewa wa kudhibiti athari mbaya: 

 

Mbinu za Kudhibiti Athari  
Wizara/Idara Husika (Mdau) Shughuli za kutekeleza 

Wizara ya mali asili na Utalii na 
Halmashauri ya Mafia 

Tayarisha mpango Kamambe wa Utalii ambao utazingatia uwezo himilivu 
(Carrying capacity) na ustawi wa Kisiwa. Ujio wa watalii na wageni 
wengine wengi utahamasisha uwekezaji na shughuli nyingine nyingi 
ambazo zitaleta athari mbaya kwa kisiwa. Bila ya kuwa na mpango 
kamambe wa uwiano wenye kuzingatia usimamizi bora wa mazingira na 
wa kisheria Mafia itawea kupata mabadiliko Mabaya ya kudumu 
yasiyorekebishika. Haya yataweza kuzidisha badala ya kuondoa 
umasikini na kuboresha uchumi. Mfano, kwa sasa kuna hotel iza kitalii 8 
za vyumba jumla ya 78. Kuna mpango wa kujenga 5 zaidi. Abiria wa 
ndege pamoja na watalii kuanzia 2007 huja 40 kwa siku (13,240 kwa 
mwaka) Inategemewa wataingia 100 kwa kila saa wastani wa 486 kwa 
siku (kwa mwaka 177,503), ndege 56 kwa situ (20,611 kwa mwaka ifikapo 
2030. Hivyo kutatakiwa kupunguza idadi ya wageni polepole ifikapo 2030 
wawe nusu ya wanaokisiwa hapo juu ili kupata mapato ya faida ya muda 
mrefu bila kuharibu mazingira.  

 Kutengeneza mkakati wa kufaidika kwa wananchi wa mafia kutokana na 
utalii na shughuli nyingine za uwekezaji Mafia. Mfano, ipangwe ni jinsi 
gani wananchi watafadaidika na utalii (kifedha, ajira na namna nyingine); 
viwanda, uchimbaji nishati na uwekezaji (ujenzi wa hoteli) na uwekezaji 
mwingine uingiao Mafia wa watu binafsi, mashirika  na miradi ya serikali 
na yasiyo ya serikali. Kuwe na mikataba na sheria ndogo ndogo ya 
kulinda kufaidika huko na ufuatiliwe na hatua za kisheria kuchukuliwa 
inapokiukwa. Wananchi wenye ardhi waelimishwe jinsi ya kuingia ubia wa 
haki na wawekezaji bila ya kudhulumiwa. 

Wizara ya mali asili na Utalii na 
Halmashauri ya Mafia na Hifadhi 
ya Bahari (MIMP) 

Kuweka kiwango cha idadi ya watalii na mipaka ya matumizi ya maeneo 
ya nje na ndani ya hifadhi kwa watalii na kuangalia upya sheria ya 
matumizi ya hifadhi kulingana na wakati na vigezo vya matokeo ya 
uhifadhi vilivyofikiwa ili kupunguza migogoro na uharibifu wa hifadhi na 
viumbe vyake. 

Halmashauri ya Mafia na Tume ya 
Mipango ya Matumizi ya Ardhi 
(Land use Comisión).  

Zitengeneze mpango wa matumizi bora ya ardhi Mafia pamoja na kuweka 
kanda (zones) za aina ya matumizi ardhi (mfano eneo la hoteli na utalii tu, 
makazi tu, viwanda tu, kilito tu, hifadhi, utalii wa namna fulani tu). 

Halmashauri ya Mafia Kuhakikisha kuwa kila uwekezaji unafanyiwa utafiti wa athari za mazingira 
na jamii kwa kila mradi uanzishwao kulingana na matakwa ya  Sheria ya 
Mazingira Namba. 191 ya 2004.  

 Kuwa na kutekeleza mpange endelevu wa kujenga uwezo kiutendaji wa 
idara zake katika kutekeleza majuku yahusuyo. Pia, kujenga uwezo wa 
wananchi ili waweze kujenga kujiajiri (katika utalii, kilimo, ufugaji wa faida, 
uvuvi, kazi za stadi za mikono na kuuzia watalii na wengineo ndani ya 
nchi na kusafirisha nje ya nchi). 

 Kutekeleza shughuli za maendeleo na kuboresha uchumi ambazo 
zinatumia teknolojia rafiki na kuwa hazitoi taka hewa, maji na taka ngumu 
ambazo zina madhara. Na kuona ya kuwa vigezo/viashiria vya nchi na 
vya kimataifa vya mazingira (maji, hewa, ardhi) na vinginevyo 
vinazingatiwa. 

 Kwa kuzingatia Sera na Mkakati wa Ukimwi kuelimisha wananchi  wake 
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kwa waume, vijana na wazee kuhusu masuala yote ya Ukimwi na 
matatizo mengine ya afya yanayoweza kuletwa na uboreshaji wa uwanja 
wa ndege na utalii na jinsi ya kuepuka.  

 Kuhamasisha na kuwaelimisha wananchi wa Mafia jinsi gani wanaweza 
kutumia fursa zilizopo na zijazo kwa kuwajibika; aina ya uwajibikaji 
unaotakiwa; kuwawezesha inapobidi ili waweze kutumia fursa hizo. 
Kufuatilia kuona pale fursa zilipotolewa zimetumika kikamilifu ili kufikia 
malengo. 

 

NJIA MBADALA ZA KELET MAENDELEO MAFIA  
Tathmini ya Mkakakti wa Mazingira kwa Mafia imezingatia njia mbadala za kuele mandeleo 
Mafia. Hat hivyo inasisitizwa hapa kuwua kila mradi utakaotekelzwa Mafia, uzingatie sheria za 
mazingira na kufanya tathmini ya athari ya mazingira kwa kila mardi husik kulingana na sheria. 

Njia mbadala zailizozingatiwa ni kama zifuatazo. 

• Mbadala wa Mpango wa kutokuwa na Uboreshaji wa |Uwanja wa ndege na utalii ili 
kuepuka madhara. 

Mkakati huu unamaanisha hakutokuwa na uboreshaji uwanja wa ndege na miundo mbinu ya 
utalii. Mkakati huu utapunguza magali ya madhara yajayo na uwanja wa ndege. Isipokuwa, 
utakuwa na athari mbaya kisera na kisiasa na kimaendeleo kwa ujumla. Kwani, kwa miaka 
mingi usafiri wa Mafia umekuwa ukitegemea boti za kienyeji zisizo na vigezo vya usalama, 
njia ya mzunguko kupitia Rufiji na Mkuranga; ndege ndogo zilizotua mara chache hasa wakati 
wa kiangazi kutokana na ubovu wa uwanja. 

Kuchukua mkakati huu ni kuendeleza umasikini Mafia na hisia ya wananchi kuwa serikali yao 
haiwajali. Lakini mkakati huu haumaanishi na kuhakikisha ya kuwa utazuia mmomonyoko wa 
maadili na uharibifu wa mazingira. Kwani, tayari kuna ishara kuwa maendeleo na athari 
mbaya hazikwepeki kwa vile wananchi husafiri maeneo mbali mbali na kuiga au kuleta 
mambo ya huko (video, madishi ya satelite, mavazi, n.k). Muhimu zaidi ni kuwa Mkakati huu 
utapingana na Sera ya MKUKUTA, Sera ya Utalii ya kufaidisha wananchi, ya MCC/MCA-T 
na makubaliano yake na Serikali ya Jamuhuri ya Tanzania.  Hivyo, Mkakati huu hautokubalika 
na Siasa za Serikali ya Tanzania. 

• Mbadala wa kuwa na uingiaji wageni wengi Mafia 

Huu unaweza kukuza uchumi kwa kuongeza kipato na uwanja wa ndege unaweza 
kuboreshwa sambamba na wingi wa wageni. Pia, itabidi kujenga hoteli na huduma nyingine 
za kukithi mahitaji ya wageni na katafuta vivutio zaidi kwa ajili ya utalii. Lakini bila ya kuwa 
na mpango kamambe wa uwiano wenye kuzingatia usimamizi bora wa mazingira na wa 
kisheria Mafia itaweza kupata mabadiliko mabaya na uharibifu mbaya wa kudumu 
usiorekebishika wa mazingira, maliasili na jamii. Haya yataweza kuzidisha badala ya kuondoa 
umasikini na kuboresha uchumi. Kupunguza wingi wa ujio wa wageni kidogo kidogo na 
kufikia idadi himilivu itakuwa mbinu na uamuzi/mkakati bora. Hata kama mkakati huu 
utapunguza mapato ya serikali, faida za uboreshaji mazingira zitakuja kuzaa matunda ya 
kipato bora baada ya muda mrefu wa utekelelezaji uhifadhi. Maamuzi makini yenye mantinki 
Ki-Sera yafanyike sasa kuchagua mkakati huu kwa kupima na kubaini faida na hasara ya kila 
mkakati mbadala husika kuupata ule mzuri na endelevu. Tayari MCC na Serikali wanajadili 
juu hili na kuna mpango kua idiadi ya wageni kwa situ itapingua hadi 40 kwa saa badala ya 
100 kwa saa kama ilivyokusudiwa mwanzo. Mabadiliko haya hayataathiri michoro na 
mipango ya baadaye ya kukua kwa utalii kwa Mafiaa endapo dhana ya ukuaji wa uchumi 
itazingatiwa 
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• Kuwa na watalii wachache wenye thamani kubwa 

Ina maanisha kuwa na watalii wachache ambao watapunguza wageni kuwa wengi na 
kusababisha msongamano na uharibifu. Isipokuwa hao wachache ni wale watakaolipa pesa 
nyingi kutokana na shuguli zao. Hoteli na huduma za kitalii zitakuwa chache na bora sio ujezi 
mwingi wa hoteli. Mkakati huu unawiana na mkakati wa Taifa wa utalii wa kuwa na watalii 
wachache wa kutoa pesa nyingi. Kumudu mkakati huu budi kuboresha miundo mbinu ya 
utalii na kuwa na mpango wa watalii au wageni kujiandikisha na kuwahi nafasi (booking) za 
ujio wao Mafia kama njia ya kuzuia ujio mwingi holela wa watalii wengi kwa pesa kidogo. Pia 
muhimu ni kupanua vivutio anuai vya utalii wa wao kulipa pesa nyingi lakini wakaburudika 
kwa hali ya juu na kuutangaza utalii Mafia wakirudi kwao.  

• Kuboresha Hoteli zilizopo na kuzuia kujenga Hoteli mpya. 

Kuna mpango wa kujenga hoteli zaidi 5 kuongeza 8 zilizokuwepo. Wawezezaji wamelenga 
fukwe zaidi na wengine wamelenga visiwa vidogo vidogo ambavyo ni maeneo ya mazalia ya 
viumbe vya bahari. Ili kupunguza madhara ya wingi wa hoteli, serikali inaweza kuweka 
mkakati na sera ya kuboresha na kupanua uwezo wa hoteli za kitalii zilizopo kwa kuweza 
kupokea watalii/wageni wengi zaidi kama mbinu mbadala ya kuepuka kujenga hoteli nyingi 
zaidi zitakazoathiri mazingira na maeneo tete ya mazalia ya kasa na viumbe vinginevyo vya 
bahari na nchi kavu. Upanuzi budi uzingatie vigezo vya kimataifa. Hii itasaidia pia kupunguza 
uchafuzi wa mazingira utokanao na maji taka na taka za mahoteli mengi; msuguano katika 
suala la ardhi itakayotakiwa na wawekezaji kutoka hasa miliki za mila; kuingilia maendeo ya 
uvuvi mdogo mdogo kwa shughuli za kitalii; usumbufu na shinikizo kwa ya maisha ya samaki 
mfano Potwe na wengineo. 

Kuboresha kwa kupanua vivutio ni gharama. Serikali ifikirie sera za motisha za kiuchumi 
ambazo zitawavutia wawekezaji katika sekta ya utalii kuboresha hoteli na huduma ili 
mazingira yawe bora na endelevu. Kuunganisha utalii wa Mafia na maeneo mengineyo ni 
mbinu mojawapo katika mkakati huu kuweza kukithi haja za watalii.  

• Kuboresha matumizi ya Nishaji Mbadala 

Kuwa na nishati endelevu inayotegemewa inayopatikana wakati wote ni jambo muhimu 
katika maendeleo ya utalii wa Mafia. Serikali itaathirika kwa kukosa kodi na wananchi 
watakosa huduma na mapato. Kwa sasa, umeme wa Mafia hautabiliki kutokana na kukatika 
katika au kutokuwepo kila siku kutokana na ubovu/uzee wa genereta na mara nyingi kuisha 
nishati ya diseli ya kuendesha mitambo ya kuzalisha umeme.Kutokana na hayo hapo juu, ni 
muhimu kuamua ki-sera matumizi ya nishati mbadala ambayo ni endelevu ya kumudu 
gharama inayosaidia uwepo wa mazingira salama.  

Kuna nishati mbadala za aina mbili. Moja ni Nguvu ya Jua (Solar power) kama mbadala ila ya 
muda mfupi au ya nyongeza ikiwepo na ingine pale zinaposhindwa kuwepo. Solar inaweza 
kuzalishwa ndani ya Mafia ikalengwa kukidhi sekta muhimu (hoteli, uwanja wa ndege, ofisi, 
kaya). Hii itapunguza matumizi ya dizeli na matatizo ya uchakavyu/uharibifu wa mashine.  

Ya Pili ni waya ya umeme ya kupita chini ya bahari hadi Mafia (kutoka Dar es salaam, Kidatu, 
Songosongo n.k gridi za taifa) ambao utakuwa mkakati wa nishati wa muda mrefu. Hii 
itasaidia kuendesha viwanda, shughuli za ofisi, nyumbani na utalii na kuwezesha watu 
kujikimu na kuondoa umasikini. Hii itaendandana na sera ya nishati ya taifa ya kuufikisha 
umeme kwa wananchi ambayo ni nishati ya uhakika ya kuendesha viwanda. Manufaa ya 
mkakati huu ni mengi kimazingira, kijamii na kiuchumi isipokuwa gharama zake za kupitisha 
kebo baharini ni kubwa pamoja na kuweka uwiano kati ya upatikanai wa umeme na mikakati 
ya ulinzi wa vyazo vya maji, matumizi ardhi endelevu na ulizi wa mazingira.  
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HITIMISHO 
Taarifa hii ya Mpango Mkakati wa mazingira kwa Mafia inonnesha kuwa uboreshaji wa uwanja 
wa ndege wa Mafia na shighuli nyingine zitakzotokana na ujenzi huo zitaleta faida na hasara kwa 
Mafia na taifa kwa ujumla. 

Tathmini imeonesha kuwa Halmashauri ya Mafia haina uwezo wa kutosha wa kuandaa mipango 
ya uwiano wa maendeleo ya kisiwa na kuitekeleza kwa ufanisi kutokana na sababu zifuatazo: 

• Upungufu wa watumishi na vitendea kazi (vifaa vya ofisi au vitendeakazi, usafiri) 

• Uwezo mdogo wa kuwianisha, kuelekeza (mainstream) na kuratibu masuala ya mazingira 
katika mipango yote ya maendeleo ya Halmashauri pamoja na ya sasa pamoja na yajayo kama 
inavyoelekezwa katika Sheria ya Mazingira Na 191 ya 2004. 

• Uwezo mdogo wa kuwianisha mipango yake na ya serikali kuu 

• Umasikini walionao wananchi ambao ni sababu mojawapo kubwa ya matumizi yasiyo 
endelevu ya raslimali zilizopo hasa katika uvuvi na ardhi. Mahitaji ya samaki wengi kwa kipato 
imeleta uvuvi haramu na msuguano kati ya wananchi na wasimamizi wa hifadhi katika 
masuala ya uzingatiaji sheria. Hii inatokana pia na kuwa sekta nyingine za uchumi hazina 
ufanisi wa kutosha (kilimo, ufugaji, viwanda, biashara ndogo ndogo n.k). Vingine kama vile 
viwanda vya mbata vilivyokuwa vikitoa ajira miaka mingi iliyopita vimekufa na utalii ndio 
kwanza unaanza kukua. 

• Utalii wa chini ya maji, wa mazingira na kiasi wa utamaduni unavutia watalii wengi kuja 
Mafia. Isipokuwa wananchi wengi hawajafaidika na utalii moja kwa moja na utalii huo 
(isipokuwa kwa kiasi kijiji cha Chole). Kutofaidika kukiendelea kunaweza kuathiri utalii suala 
la kuzingatiwa na halmashauri 

• Uwezo mdogo wa kuhamasisha kila sekta iwafaidishe wananchi. Mfano ni sekta ya mifugo 
ambapo maziwa mengi hayapati soko na kumwagwa kutokana kuwa hakuna jinsi ya 
kuyahifadhi kwa matumizi ya ndani na kuyasafirisha kuyauza nje ya Mafia-Dar-es-salaam. 

• Usimamizi mdogo wa masuala ya ardhi umesababisha baadhi ya wananchi kuuza ardhi 
kiholela kwa wawekezaji wa hoteli au wawekezaji kugawiwa ardhi rasmi jambo ambalo 
limezalisha malalamiko na kuhusisha viongozi na wasaidizi wao. Masuala ambayo yanahitaji 
kushughulikiwa ili kuwe na utalii endelevu 

Taarifa hii ya Mkakati wa Mazingira wa Mafia inshauri kuwa kwa kuzingatia umuhimu wa 
mipango ya maendeleo na Mafia na mradi wa uboreshaji wa uwanja wa ndege na athari zake, 
Serikali Kuu na Serikali ya wilaya hazina budi kutoa kipaumbele na kutenga fedha kuetekeleza 
mapemdekezo yafuatayo. 

MAPENDEKEZO 
Na Pendekezo Maelezo 
1 Boresha Utawala 

Bora 
Hakikisha kuna ufanisi katika utekelezaji wa majukumu na usimamizi, 
uwajibikaji na ushirikishaji wananchi. Kuwe na uwazi katika maamuzi 
yanayozingatia sheria: 
• Anzisha/boresha katika Halmashauri ya Wilaya Ofisi ya Uratibu wa 

masuala ya Mazingira ili iweze kuingiza na kuwianisha masuala ya 
mazingira katika mipango yote ya maendeleo ya wilaya na ya serikali kuu 
inayotekelezwa wilayani 

• Tekeleza mpango wa kujenga uwezo wa Kamati tendaji za Halmashauri 
katika kuandaa, kusimamia na kutekeleza mipango ya uwiano ya 
maendeleo. 
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Pendekezo Maelezo Na 

• Boresha ushirikishaji wananchi katika maamuzi, kupanga na kutekeleza 
masuala yanayohusu maisha yao na shughuli za kujikimu 

• Kwa kushirikiana na AZISE mfano Haki Ardhi hamasisha na kuelimisha 
wananchi kuhusu sheria ya ardhi na jinsi gani wanaweza kutumianafasi 
zilizopo na zinazokuja kuboresha maisha yao. Saidia kuondoa vikwazo 
kijamii, ki-desturi, mifumo ya taasisi na mikakati na vikwazo vya fedha  ili 
kufanikisha wa Mafia wawe na utayari na washiriki wao wenyewe ndani 
ya mchakato wa maendeleo yajayo. 

2 Panga Mpango 
Mpana wa 
Maendeleo  

Endelevu na wa 
muda mrefu 

Hakikisha kuwa kunapangwa mpango mpana (comprehensive) wa uwiano 
(integrated) ambao ni wa muda mrefu ambao utalenga maendeleo na ulinzi 
wa mazingira:  
Tayarisha mpango wa matumizi ya ardhi unaoweka zone za matumizi 
borevu.  
• Zingatia raslimali zilizopo na uhimilivu wa bioanua hizo 
• Anzisha Tume Maalum ya wataalamu wa ki-sheria kwa kuchunguza 

matatizo na malalamiko yaliyopo kwa sasa yahusuyo ardhi. Kisha, weka 
mwongozo wa kulinda maslahi na haki ardhi kwa wananchi na 
wawekezaji. Elekeza utendaji wa haki katika mapatano ya amali ya ardhi. 

• Toa mafunzo ya sheria ya ardhi kana inavyotakiwa na sheria hiyo na 
mifumo yake 

• Zuia kisheria ununuzi wa ardhi ufanyao na wawekezaji kutoka wamiliki 
wa ardhi ya kimila (wananchi) na kutoka serikalini. Wawekezaji wote 
wazingatie sheria ya uwekezaji ya kupata ardhi kutoka TIC (Kituo cha 
uwekezaji). 

• Zuia/kataza na elimisha wananchi wasiuze ardhi bali waingie ubia wa 
haki na wawekezaji kwa kuzingatia sera ya MKURABITA 

• Unda mfumo wa kunufaisha wananchi kutokana na uwekezaji pamoja na 
utalii kisiwani wapate haki ya mafao. Mfumo wa kufaidika na utalii 
unotumika Chole unaweza kuboreshwa ili utumike katika maeneo 
mengine Mafia ili kuondoa umasikini. Mfumo huo utasaidia wananchi 
kutokuuza ardhi kwa kificho na kukubali kuwekeza katika ubia ili 
wanufaike. 

  Wizara ya Mali ya Asili na Utalii na Halmashauri ya Mafia itayarishe  
Mpango wa Utalii endelevu 
Hakikisha ya kuwa mpango wa utalii endelevu unazingatia uhimilivu wa 
kisiwa katika kubeba mzigo wa utalii unaotarajiwa, Mpango uliopo wa 
Uwiano wa Usimamizi wa Raslimali za Pwani na Mpango wa Taifa wa Utalii. 
Mpango budi: 
• Uwe na malengo, viashiria na viwango na ufafanue aina ya utalii na 

maeneo gani yatahusika; uonyeshe jinsi utakawianishwa na maendeleo 
ya wilaya kwa ujumla ili mapato yaboreshe maendeleo yake 

• Mpango utoe mwongozo kwa wawekezaji katika utalii kuwa wanatakiwa 
kufanya nini na wasifanye nini katika shughuli hizo mbali mbali za utalii 
na kuhakikisha kuwa wanazingatia 

• Mpango utambue na kuonyesha mahitaji ya sekta ya utalii na kuhakikisha 
yanapatikana au kufanikishwa. Mfano mahitaji ya huduma mbali mbali, 
wahudumu kujua kuongea kiingereza na lugha nyingine muhimu mfano 
Kifaransa, Kiitaliano, Kiswahili fasaha na kuhakikisha kuwa kunajengwa 
Chuo cha Mafunzo cha kukithi mahitaji hayo na kuwa vyuo binafsi 
vinaelekeza mitaala katika kukidhi mahitaji ya mafunzo ya stadi za kazi 
katika sekta husika za Mafia (languages, tour guide, hotel management, 
housekeeping, food & bevarages, languages, boat rides & repair 
services). 

• Kutoa mwongozo kwa wawekezaji, vyombo vya usafiri (boti, ndege nk.) 
katika sekta ya utalii kuhusu idadi ya watalii inayoruhusiwa kwa 
msimu/mwaka,  inayoruhusiwa kutembelea eneo fulani au kufanya 
shughuli fulani ya utalii kwa siku, aina ya utalii unaokaribishwa, idadi na 
aina ya majengo ya hoteli na ukubwa wake ili kupunguza shinikizo 
haribifu kwa kisiwa kidogo chenye ukomo fulani wa kubeba mzigo. Kila 
kitu duniani kina ukomo wake wa kupokea kuelemewa. 
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Pendekezo Maelezo Na 

  Wizara ya Miundombinu kwa Kushirikiana na Mamlaka ya Bandari na 
Halmashauri ya Mafuia itengeneze mpango kamambe wa ujenzi wa 
Gati 
Wananchi walio wengi wanategemea usafiri wa bahari ambao kwa sasa 
hutumia gati ya Kilindoni Mafia, Mkuranga, Rufiji na Kilwa (Kisiju, Nyamisati 
n.k). Mpango wa kuboresha gati ya Kilindoni umekwisha kukamilika. 
Kutokana na historia ya kijamii, uchangianji raslimali na maeneo ya uvuvi, 
mawasiliano ya jamii kati ya Zanzibar, Mafia, Rufiji, Mkuranga na Kilwa; 
kuwepo kwa ukuaji utalii kanda ya kusini (Mafia, Kilwa, Selou-Rufiji) ni vizuri 
mpango wa uboreshaji gati wa maeneo yaliyotajwa hasa Rufiji, Kilwa, 
Mkuranga yakaoanishwa kwa manufaa ya wilaya hizi zote kwani kila moja 
imekutwa ina mipango ya gati, kuboresha uchumi na utalii. 

  Halmashauri Iboreshe Mpango mkakati wa utupaji taka maji na taka 
ngumu 
• Mpango utenge eneo la utupaji taka ngumu na utoe maelekezo jinsi 

kutekeleza mpango na shughuli za utupaji taka pamoja na mfumo wa 
motisha kwa wale watakaopunguza uchafuzi wa mazingira 

• Kuhamasisha wananchi katika kuelewa madhara na kuzingatia misingi 
salama ya utupaji taka katika vifao wanavyomudu na usimamizi shirikishi 
wa usafi wa mazingira 

• Halmashauri kutumia nyenzo za tathimini ya Mazingira pamoja na 
tathimini ya miradi katika athari zake katika uchafuzi na uharibifu wa 
mazingira na maisha ya watu kwa miradi yote itakayoanzishwa. Kujenga 
uwezo wa watumishi wa halmashauri kutahitajika ili hili litekelezwe 
kikamilifu 

• Kutekeleza miradi ya vyoo bora, usafi wa mazingira na kuwa na mkakati 
wa kuzoa taka ambazo zitatupwa na kutendewa (waste management) 
kuzingatia sheria na viwango vilivyowekwa kitaifa na kimataifa. 
Halmashauri inaweza kutoa mkataba kwa kampuni au AZISE kusimamia 
suala na utupaji takamaji na taka ngumu pamoja na kinyesi na kuona 
kuwa hakuna utupaji hovyo katika mazingira (ardhi, bahari, mito) 

3 Chukua hatua ya 
kushughulikia 

Athari za Mazingira 

Upatikanaji wa Maji 
• Wizara ya Maji na Miundombinu ya Umwagiliaji pamoja na Halmashauri  

ya Mafia ifanye utafiti wa maji ya ardhini kujua kiasi kilichopo na 
utoshelevu wake  kwa matumizi mbali mbali kabla ya kuruhusu uanzishaji 
mkubwa wa hoteli, viwanda n.k 

• Kuwataka wawekezaji wa viwanda, hoteli, kutumia teknolojia sanifu ya 
maji inayopunguza upotevu wa maji na kuwataka wawekeze katika 
vyanzo mbadala vya maji (mfano ya mvua) a mbayo yatapunguza 
tegemezi ya maji ya ardhi. 

• Kutumia sheria ya ulipaji kwa kiasi cha maji yanayotumiwa na kutumia 
mapato katika kuboresha miundombinu husika ya maji (mapato ya maji 
yaboreshe mfumo wa maji) 

• Kuhakikisha ya kuwa maji salama yanawafikia wananchi na kutoa 
kipaumbele kwa wale waishio katika visiwa vidogo nje ya kisiwa kikubwa 
cha Mafia na kuwa miundombinu yao ya uvunaji maji inaboreshwa 

• Wizara ya Mali asili na Utalii kuona kuwa inaweka  
  Mahitaji ya Nishati 

• Wizara ya Mali Asili ya Utalii iwatake wawekezaji wapya katika sekta ya 
utalii kukithi angalau asilimia 50% ya mahitaji yao ya nishati  kutoka 
bionuai mbadala za nishati (mionzi ya jua, upepo). 

• Hazina itoe motisha ya mapungufu ya kodi kwa wawekezaji watakaokidhi 
mahitaji yao ya nishati kutokana na teknolojia salama na borefu ya 
mazingira ambayo itapunguzia serikali mzigo wa kuwapatia nishati ya 
umeme kutoka gridi ya taifa. Halmashauri inaratibu waanzilishi hao na 
kuihakikishia Hazina kuhusu wawekezaji hao. 

• Wizara ya Nishati na Madini iangalie na kutoa kipaumbele cha kuipatia 
mafia umeme kutoka gridi ya Taifa kupitia kebo salama za chini ya 
bahari.  
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Na Pendekezo Maelezo 
4 Kutengeneza 

mkakati wa 
kuboresha 
maendeleo 
kiuchumi 

Ili wananchi wa mafia na wilaya ifainike kiuchumi na maendeleo yajayo 
yafuatayo yanasisitizwa: 
• Halmashauri na TANROAD na Wizara ya Miundombinu kuhakikisha 

barabara za ndani kubwa na ndogo zinaboreshwa na kuunganishwa na 
kuboresha usafiri wa bahari kuiunganisha Mafia na Bara 

• Kuhamasisha wananchi watumie nafasi zilizopo na zitazo za uchumi na 
kuboresha shughuli zao katika sekta zao husika kwa manufaa yao 

• Halmashauri na Wizara ya Elimu kuhakikisha ya kuwa wanajenga na 
kukisimamia Chuo cha Mafunzo ambacho mtaala wake utakidhi mahitaji 
ya stadi za kazi zinazohitajika Mafia kukidhi suala ya wananchi kupata 
ajira na kujiajiri wenyewe katika miradi mbali mbali. 

• Halmashauri na Wizara ya Viwanda, Biashara na Masoko kuhamashisha 
kiwanda/viwanda vya  mchakatuo wa mazao ya kilimo ambavyto vitatoa 
ajira na kuboresha kipato (wananchi wameomba kurejeshwa kiwanda 
cha zao la minazi). 

• Halmashauri ikishirikiana na Bank ifanikishe mikopo nafuu kwa ajili ya 
wajasiriamali ambao nao wapate mafunzo ya kujua wajibu wao katika 
mikopo na maendeleo yao. Kutoa kipaumbele kwa vijana na akinamama. 

5 Chukua Hatua ya 
Pupunguza Makali 

ya Athari katika 
Jamii 

Ili kupunguza athari mbaya ya maendeleo kwa jamii yafuatayo yazingatiwe: 
• Kuwaelimisha wananchi kuhusu madhara ya utalii katika mila na desturi. 
• Kwa kushirikiana na Wizara ya Utalii, Halmashauri itunge mwongozo wa 

kuwafahamisha watalii desturi zitakiwazo kuzingatiwa wafikapo na 
wawapo Mafia na kufuatilia kuhakikisha kuwa hoteli za kitalii na watalii 
wanazingatia hayo 

• Halmashauri ifanikishe kujengwa kwa shule za kutosheleza za sekondari 
ambazo zitakuwa kamilifu katika vifaa vya kisasa (pamoja na computer), 
walimu na kuhakikisha kuwa watoto wa kike na wakiume wanasoma na 
kumaliza masomo. 

• Halmashauri ishirikiane na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kuona 
kuwa kunapatikana boti ambayo itatumika kama ambulensi ya kusaidia 
kusafirisha wagonjwa wa dharura hasa akina mama wajawazito wenye 
matatizo ya kujifungua. 

• Vilevile Halmashauri na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii iwezeshe 
AZISE na Idara husika za Wilaya utekelezaji wa kuzuia maambukizi ya 
Ukimwi kama sera na mkakati wa kutokomeza Ukimwi unavyoelekeza. 
Kuwa na mipango kamambe ya kuelimisha wananchi kwa undani jinsi 
mmaambukizi yanavyowezekana na isivyowezekana; kuwahamasisha 
kupima katika vituo mbadala, kuwapatia taarifa wanazohitaji, kutokomeza 
nyanyapaa, kusaidia waathirika na yatima na kuzingatia miiko ya kazi. 

• Ofisi ya Waziri Mkuu Wizara ya Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) ihakikishe kuwa Idara za Halmashauri zina wafanyakazi 
wanaotakiwa kama kasma inavyosema na kwa ujuzi unaotakiwa. Hawa 
wawe na vitendea kazi na usafiri ili waweze kuwa na ufanisi na kukidhi 
mategemeo na utoaji huduma unaotegemewa.  

Utekelezaji wa ushauri huu unaweza kuanza mara moja kama raslimali (fedha, vifaa, watumishi) 
vinapatikana mara moja. Utayarishaji wa mipango iliyotajwa katika taarifa hii nayo inaweza 
ikaanza mara moja wakati uwanja wa ndege unaendelea kujengwa mradi tu madhara na mikakati 
borefu iliyotajwa katika tathimini ya mazingira ya uwanja wa ndege na huu Mkakati wa Mazingira 
wa Mafia itazingatiwa ili kuleta ufanisi katika utekelezaji kwa muda mfupi iwezekanavyo. 
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