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 HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. SHUKURU J. 

KAWAMBWA (MB), WAZIRI WA MIUNDOMBINU KATIKA 

HAFLA YA UZINDUZI RASMI WA UJENZI WA BARABARA YA 

TANGA - HOROHORO TAREHE 28 MEI 2010 

 

Mheshimiwa, Jakaya Mrisho Kikwete, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 

Waheshimiwa Mawaziri wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 

Mheshimiwa, Meja Jen.Mst. Saidi Kalembo, Mkuu wa Mkoa 

wa Tanga, 

Mheshimiwa Alfonso E. Lenhardt, Balozi wa Marekani nchini 

Tanzania, 

Mheshimiwa Daniel W. Yohannes, Rais wa Mfuko wa 

Changamoto za Millenia (MCC),   

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Waheshimiwa Wabunge, 

Waheshimiwa Viongozi wa Serikali na Vyama vya Siasa, 

Wageni Waalikwa, 

Ndugu Wananchi, 

Mabibi na Mabwana. 

 

 

Mheshimiwa Rais, 

 

1. Awali ya yote ninaomba nikushukuru kwa kukubali 

mwaliko wetu wa kuja kuhudhuria na kuwa mgeni rasmi 
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katika sherehe hii ya uzinduzi rasmi wa mradi wa ujenzi 

wa barabara ya Tanga – Horohoro. Ni dhahiri kuwa 

unayo majukumu mengi ya kitaifa na kimataifa, hata 

hivyo, umeridhia kutenga muda wako kuja kujumuika 

nasi katika sherehe hii muhimu kwa Wananchi wa mkoa 

wa Tanga na Taifa letu kwa ujumla. Tunakushukuru 

sana. 

 

Mheshimiwa Rais, 

 

2. Jukumu langu ni kukukaribisha ili uongee na Wananchi 

waliohudhuria katika sherehe hii, lakini kabla sijafanya 

hivyo, napenda kutumia nafasi hii kuelezea japo kwa 

kifupi umuhimu wa mradi huu: 

 

Barabara ya Tanga - Horohoro yenye urefu wa Kilometa 

65 ambayo ujenzi wake utauzindua rasmi leo, ni sehemu 

ya barabara kuu ya Dar es Salaam – Tanga – Horohoro 

yenye urefu wa Kilometa 450. Barabara hii ni kiungo 

muhimu kwa mikoa ya ukanda wa pwani ya kaskazini 

mwa Dar es Salaam yaani Dar es Salaam, Pwani na 

Tanga. 

 

Aidha, barabara hii ni kiungo muhimu kati yetu na 

bandari ya Mombasa iliyopo kwenye mwambao wa pwani 

ya nchi jirani ya Kenya.  
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Mheshimiwa Rais, 

 

3.  Kama alivyotangulia kueleza Katibu Mkuu, ujenzi wa 

barabara hii unagharamiwa na Serikali ya Marekani 

kupitia Mfuko wa Changamoto za Milenia (MCC). Kwa 

nchi za Afrika, Tanzania ndiyo nchi iliyotengewa kiasi 

kikubwa cha fedha ikilinganishwa na nchi nyingine 

katika bara hili. Tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati 

kwa Serikali ya Marekani kupitia kwa Balozi wa 

Marekani nchini Mheshimiwa Alfonso Lenhardt na Rais  

wa Millenium Challenge Corporation  Mheshimiwa Daniel 

Yohannes. 

 

Mheshimiwa Rais, 

 

4. Madhumuni ya ujenzi wa barabara hii ni kuimarisha 

mtandao wa barabara katika kuongeza uwezo na ufanisi 

na hivyo kuleta changamoto ya uchumi kwa kupunguza 

umasikini na gharama za usafirishaji katika maeneo 

yanayopitiwa na barabara. Aidha, mradi unatarajiwa 

kuboresha hali ya maisha kwa wananchi wanaoishi 

kando mwa barabara hii kwa kuondoa kero ya muda 

mrefu ya kutokuwa na miundombinu ya barabara ya 

uhakika na hivyo kurahisisha upatikanaji wa huduma za 

kijamii, usafirishaji wa pembejeo za kilimo na mazao ya 

wakulima kufika kwenye masoko kwa wakati. 
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Mheshimiwa Rais, 

 

5. Wizara yangu kwa kushirikiana na Wakala wa Barabara 

nchini (TANROADS) chini ya ufadhili wa Serikali ya 

Marekani kupitia Mfuko wa Changamoto za Milenia 

(MCC) na usimamizi wa Mfuko wa Maendeleo ya Milenia 

Tanzania (MCA-T) ipo katika hatua za mwisho za 

maandalizi ya utekelezaji wa miradi ya barabara za 

Songea hadi Namtumbo ambayo mkataba wake wa ujenzi 

umesainiwa tarehe 25 Mei, 2010 na Peramiho hadi 

Mbinga katika ukanda wa Mtwara (Mtwara Corridor) na 

barabara ya Tunduma hadi Sumbawanga katika Ukanda 

wa Magharibi (Western Corridor). 

Kwa  upande wa barabara ya Tunduma - Sumbawanga 

ambayo ujenzi wake umegawanywa katika sehemu tatu, 

mkataba wa sehemu ya Laela - Sumbawanga ulisainiwa 

mwezi Machi, 2010 na tayari Mkandarasi ameanza kazi.  

Sehemu ya Tunduma - Ikana na Ikana - Laela mchakato 

wa kupata Makandarasi upo kwenye hatua za mwisho. 

 

 Mheshimiwa Rais, 

 

6. Ujenzi wa barabara hii kwa kiwango cha lami ni sehemu 

ya utekelezaji wa Ilani ya Chama Cha Mapinduzi ya 

mwaka 2005. Ujenzi wa barabara ya Tanga - Horohoro 

unafanyika wakati tunaimarisha ushirikiano wa nchi za 
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Afrika Mashariki. Hivyo  barabara hii  itakapokamilika 

kujenga kwa kiwango cha lami, itasaidia kukuza 

biashara kati ya nchi yetu na nchi jirani ya Kenya. 

Aidha, ujenzi wa barabara hii utamaliza kero ya 

wananchi wa mkoa wa Tanga ambao kwa miaka mingi 

wamekuwa wakisubiri kwa hamu kubwa utekelezaji wa 

mradi huu. Baada ya fedha za ujenzi kupatikana na 

mkataba wa ujenzi kusainiwa, ni dhahiri kuwa sasa 

hakuna kitakachokwamisha utekelezaji wa mradi huu. 

Wizara kwa kushirikiana na Wakala wa Barabara 

itasimamia kwa karibu utekelezaji wa mradi huu ili 

ukamilike kwa wakati na kwa viwango vinavyotakiwa. 

 

Mheshimiwa Rais, 

 

7.  Utekelezaji wa miradi inayofadhiliwa na Serikali ya 

Marekani chini ya Mfuko wa Changamoto ya Milenia ni 

matunda ya juhudi zako binafsi ambapo ulifanikiwa 

kuishawishi Serikali ya Marekani kutoa bilioni 700. 

Napenda pia kuwashukuru watendaji wote wa Mfuko wa 

changamoto ya Milenia  walioshiriki katika maandalizi ya 

mradi huu hadi kufanikisha kupatikana kwa Mkandarasi 

na Mhandisi Mshauri na leo hii tunashuhudia   uzinduzi 

wa ujenzi wa barabara kwa kiwango cha lami. Ni 

matarajio yetu kuwa Mkandarasi atatekeleza mradi kwa 

ubora na kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika 

mkataba.  
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Mheshimiwa Rais, 

 

8. Nimalizie kwa kuwaomba Viongozi wenzangu wa Serikali 

katika Mkoa wa Tanga na Wananchi waishio kwenye 

maeneo yanayopitiwa na barabara hii,  kutoa ushirikiano 

kwa Mkandarasi ili aweze kukamilisha ujenzi wa 

barabara hii muhimu kwa wakati uliopangwa.  

 

Uzoefu katika miradi mingine unaonyesha kuwa  

kumekuwa na wananchi wachache wenye tabia ya 

udokozi wa vifaa vya ujenzi na mali za Mkandarasi. 

Vitendo hivi vinachangia kuzorotesha ufanisi wa kazi na 

hivyo kuathiri kasi ya utekelezaji wa mradi. Kama na 

Tanga  wapo, tunawaasa waache tabia hizo. 

 

Mheshimiwa Rais, 

 

9. Kwa heshima na taadhima, naomba sasa nichukue 

nafasi hii kukukaribisha uzungumze na Wananchi na 

hatimaye uzindue rasmi ujenzi wa barabara ya Tanga – 

Horohoro. 

   MHESHIMIWA RAIS, KARIBU. 


