
1 

 

HOTUBA YA MHESHIMIWA JAKAYA MRISHO KIKWETE RAIS WA 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA HAFLA YA 

UZINDUZI RASMI WA UJENZI WA BARABARA YA TANGA – 

HOROHORO KWA KIWANGO CHA LAMI, TAREHE 28 MEI 2010. 

 

Mheshimiwa Dkt. Shukuru Kawambwa (Mb), Waziri wa Miundombinu, 

Waheshimiwa Mawaziri wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Mheshimiwa Meja Jenerali Mstaafu Said Kalembo, Mkuu wa Mkoa wa 

Tanga, 

Mheshimiwa Alfonso E. Lenhardt, Balozi wa Marekani nchini, 

Mheshimiwa Daniel W. Yohannes, Rais wa Mfuko wa Changamoto za 

Millenia (MCC) 

Waheshimiwa mabalozi,  

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Waheshimiwa Wabunge, 

Wageni Waalikwa, 

Ndugu Wananchi, 

Mabibi na Mabwana. 

 

1. Kwa niaba ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

napenda kuchukua nafasi hii kuwakaribisha wageni wote mliokuja 

kujumuika nasi katika uzinduzi rasmi wa ujenzi wa barabara  ya 

Tanga - Horohoro.  
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Kwa nafasi ya kipekee, napenda kuwakaribisha Balozi wa 

Marekani nchini mwetu Balozi Alfonso Lenhardt na Rais wa  

Millennium Challenge Corporation (MCC) Mheshimiwa Daniel W. 

Yohannes aliyesafiri kutoka Washington D.C. Marekani, kuja  

kujumuika nasi katika uzinduzi huu. 

 

Ndugu Wananchi,  

 

2. Barabara hii inajengwa kwa fedha za msaada kutoka Serikali ya 

Marekani kupitia Mfuko wa Changamoto ya Milenia. Mwezi 

Februari mwaka 2008, nilisaini makubaliano ya msaada wa dola 

za Kimarekani karibia milioni 700 kutoka Serikali ya Marekani  

kugharamia miradi ya kuimarisha baadhi ya miundombinu ya 

barabara, umeme na maji.  

Miradi ya barabara iliyo katika mpango huu ni;  

i) Barabara ya Tanga – Horohoro  

ii) Barabara ya Tunduma – Sumbawanga  

iii) Barabara mbili katika ukanda wa Mtwara ambazo ni Peramiho 

- Mbinga na Songea hadi Namtumbo  

iv) Barabara tano za vijijini katika kisiwa cha Pemba  na   

v) Upanuzi wa kiwanja cha ndege katika kisiwa cha Mafia.  
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Miradi ya umeme ni;  

i) Mradi wa kupeleka umeme Zanzibar (katika kisiwa cha Unguja) 

kutoka katika gridi ya Taifa kupitia chini ya bahari  

ii) Uimarishaji na upanuzi wa mtandao wa umeme katika mikoa 

sita ya Tanga, Morogoro, Iringa, Mbeya, Dodoma na Mwanza,na  

iii) mradi wa umeme wa maji kutoka mto Malagarasi na 

uimarishaji wa mtandao wa umeme Kigoma.  

Miradi ya maji ni; 

i) upanuzi wa mitambo wa kuchuja maji wa Ruvu chini kwa 

ajili ya jiji la Dar es Salaam,  

ii) ukarabati wa mfumo wa maji kwa mji wa Morogoro na mradi 

wa kupunguza maji yasiyolipiwa kwa jiji la Dar es Salaam 

na Bagamoyo. 

Maandalizi ya miradi hii yanaendelea vizuri na mikataba yote ya kazi za 

ujenzi inategemewa kusainiwa mwaka huu. Nyote mtakubaliana nami 

kuwa hizi si fedha kidogo. 

Napenda  kutumia fursa  hii kwa niaba ya Wananchi wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania kuishukuru kwa dhati Serikali ya Marekani 

kwa msaada huu mkubwa. Napenda niihakikishie Serikali ya Marekani 

kupitia kwa Mheshimiwa Balozi Alfonso E. Lenhardt na Rais wa 

Millenium Challenge Corporation Mheshimiwa Daniel W. Yohannes, 

kwamba Wananchi wa Tanzania tunathamini sana michango  yao na 

tunawashukuru sana . 
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Ndugu Wananchi, 

3. Tulichagua ujenzi wa miundo mbinu kwa kutambua umuhimu na 

mchango mkubwa wa sekta hii katika kukuza uchumi na 

kuimarisha harakati za kuondokana na umaskini. Kikwazo 

kikubwa katika jitihada za kuvutia wawekezaji wa ndani na nje, na 

hivyo kuongeza ajira na kipato kwa wananchi, ni upungufu au 

kukosekana kwa miundo mbinu muhimu ya barabara na 

mawasiliano, umeme na maji. Hivyo jitihada za kuimarisha 

miundo mbinu zinalenga kuongeza shughuli za kiuchumi ambapo 

matokeo yake ni ongezeko la ajira na kipato, uboreshaji wa maisha 

na kupungua kwa umaskini.  

 

Ndugu Wananchi, 

4. Tuliahidi maisha bora kwa kila Mtanzania, lakini maisha bora 

hayapatikani kwa miujiza. Maisha bora yanapatikana kwa 

kuongezeka kwa ajira na kipato, kuongeza uzalishaji na kufikisha 

mazao sokoni na hivyo kupata mapato zaidi na kupatikana kwa 

huduma muhimu kwa urahisi. Vyote hivi vinategemea sana 

uimarishaji wa miundombinu. Miradi yote inayofadhiliwa na MCC 

ikijumuisha huu wa Barabara ya Tanga – Hororo tunauouzindua 

leo, imejikita katika eneo hili muhimu la kuboresha mazingira ya 

uwekezaji.  
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Ndugu Wananchi,  

5. Kama alivyotangulia kusema Waziri wa Miundombinu, uimarishaji 

wa mtandao wa barabara unafanyika wakati tunaimarisha 

ushirikiano wa nchi zetu za Afrika Mashariki. Barabara hii ina 

umuhimu mkubwa kwa nchi yetu na majirani zetu pia. 

Inaunganisha mitandao ya barabara kutoka kusini na kati ya 

Tanzania na mitandao ya barabara za Kenya kupitia Mji wa 

mpakani wa Horohoro na bandari ya Mombasa.  Hivyo ujenzi wa 

barabara hii kwa kiwango cha lami utasaidia kukuza biashara kati 

yetu na nchi jirani ya Kenya. Natoa wito kwa Watanzania 

kuchangamkia fursa za kibiashara zinazoendelea kuongezeka. 

Tusipofanya hivyo tutajikuta tunawanufaisha wenzetu na sisi 

kubaki wasindikizaji. 

 

 

 Ndugu Wananchi,  

 

5. Kuna vitendo vingi, tena vya aibu, vinavyofanywa na baadhi ya 

wananchi kinyume na juhudi za Serikali za kuboresha mtandao 

wa barabara zetu, ambavyo vinachangia kuturudisha nyuma.  

Waziri wa Miundo Mbinu amezungumzia udokozi unaofanywa 

na baadhi ya Wananchi wachache. Hivi ni vitendo vya aibu 

ambavyo haviwezi kuvumiliwa na Serikali. Wizi wa mafuta, 

vipuri vya mitambo na magari yanayotumika na Mkandarasi 

katika ujenzi, Wizi wa Saruji, Mbao, Nondo nk. Vitendo hivi kwa 

hakika vinachangia kuzorotesha kazi za ujenzi na wakati 

mwingine kusababisha ongezeko la gharama za ujenzi na 
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hatimaye kupunguza tija na ufanisi wa ubora wa kazi. Tabia hii 

iachwe kabisa. Naziagiza taasisi za Serikali, kila moja kwa 

nafasi yake kuhakikisha kuwa hatua za kisheria zinachukuliwa 

kwa wote watakaojihusisha na vitendo hivi. 

Ndugu Wananchi,  

6. Tusisahau kuhusu balaa la UKIMWI. Tumelizungumza mara 

nyingi kiasi kuwa imekuwa kama wimbo lakini kwa sababu ni 

tatizo linaloathiri jamii yetu tutaendelea kulipigia kelele. Ujenzi 

wa barabara una kawaida ya kuwaleta pamoja wafanyakazi 

kutoka maeneo tofauti. Aidha, shughuli za kijamii na kiuchumi 

zitaongezeka kwa kipindi chote cha ujenzi. Kwa bahati mbaya, 

mkusanyiko wa watu unachangia ongezeko la maambukizi ya 

ugonjwa wa ukimwi. Napenda nitoe wito kwa Watanzania 

wenzangu tujiepushe na vitendo au mazingira yanayoweza 

kuchangia maambukizi ya ugonjwa huu hatari usiokuwa na 

kinga wala tiba.  Hatupendi baada ya ujenzi kukamilika tuwe 

na ongezeko la maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Tuchukue 

tahadhari.  

Waheshimiwa Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana,  

Kwa furaha kubwa sasa nachukua nafasi hii kuzindua rasmi ujenzi 

wa barabara ya Tanga – Horohoro inayojengwa kwa kiwango cha 

lami.   

AHSANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA. 
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