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Mhtasari umeandaliwa naInternational Resource Group, Washington, DC na 
Taasisi ya Kutathimini Rasilimali Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Tanzania 

KUKUA KWA UTALII NA CHANGAMOTO ZA MAENDELEO  

KISIWA CHA MAFIA 

 

UTANGULIZI 

Aliyekuwa Rais wa Marekani Bwana George 
W. Bush na Rais wa Tanzania Jakaya 
Kikwete walitiliana saini makubaliano ya 
kutekeleza Mpango wa Changamoto za 
Milenia utakaogharimu Dola za Kimarekani 
milioni 698.1. Lengo kuu la Mpango huu ni 
kupunguza umasikini kwa kuongeza ukuaji 
wa uchumi, kuongeza kipato ngazi ya kaya, 
na kupandisha ubora wa maisha kupitia 
uwekezaji katika miundombinu mbalimbali. 
Miradi itakayozingatiwa katika makubaliano 
haya ni pamoja na ujenzi wa uwanja vya 
ndege na barabara, upatikanaji wa nishati 
(umeme)) na usambazaji wa maji safi na 
salama. Miradi hii inatarajiwa iwasaidie 
Watanzania kupata nishati bora, usafiri 
mzuri na maji safi na salama ambavyo 
vitainua ubora wa maisha yao. 

Uboreshaji wa uwanja wa ndege wa Mafia ni 
moja kati ya miradi ya miundombinu chini 
ya makubaliano haya. Njia pekee ya usafiri  
kufika Mafia  imekuwa kwa vyombo vya 
majini na kwa watu wachache kupitia ndege. 
Hali duni ya uwanja wa ndege, viwango duni 
vya usafiri  wa majini na kukosekana kwa 
bandari kumefanya usafiri kwenda Mafia 
kuwa mgumu na wa hatari sana. 
Kukosekana kwa njia bora za usafiri 
kumekwamisha harakati za maendeleo ya 
Mafia.  

Madhumuni ya utengenezaji wa uwanja wa 
ndege wa Mafia ni kuboresha sehemu ya 
kutua ndege, kuegesha ndege, kuimarisha 
mipaka ya uwanja wa ndege, kuboresha 
kitengo za zima moto cha uwanja wa ndege, 
kuboresha jengo la kuteremkia na 
kuondokea abiria, kuweka maji na njia za 
mawasiliano zilizo bora zaidi. Kupitia 
uboreshaji huu, inatarajiwa kuwa usalama na 
ulinzi wa uwanja wa ndege vitaboreshwa 
zaidi. Pia inatarajiwa kuwa uwanja unaweza 
kuhudumia ndege 16 za aina ya ATR 72 

katika muda wa saa 12 za kazi au 
kuwahudumia abiria 100 wanaoingia na 
kutoka kwa  saa moja. Kwa maana nyingine, 
uwanja unaweza kuhudumia ndege moja kila 
baada ya  saa moja na nusu. Huu ni upanuzi 
mkubwa sana. Mradi unakusudia pia kuweka 
umeme katika uwanja huo ili ndege ziweze 
kutua usiku pia. Hata hivyo, kuna 
uwezekano kuwa idadi ya abiria 
watakaohudumiwa uwanjani hapo ikashuka 
hadi 40 kwa saa, badala ya 100 kama 
ilivyopangwa hapo mwanzo. Mabadiliko 
haya hata hivyo hayataathiri mipango na 
michoro ya awali ya upanuzi wa uwanja huo. 

Lengo la mradi ni kuboresha na kukuza 
shughuli za uchumi. Sekta zitakazoguswa 
moja kwa moja ni kilimo, utalii, ufugaji, 
mawasiliano na uvuvi. Kadhalika, mradi 
utagusa masuala ya kijamii kama elimu, afya 
na upatikanaji wa maji safi na salama. 

Kisiwa cha Mafia kimekuwa kivutio kikuu 
cha utalii, kwa kuhudimia soko la kimataifa 
kwa kuunganisha watalii wanaokwenda 
Zanzibar na sehemu nyinginezo Tanzania 
bara. Idadi ya ndege, abiria na mizigo 
kwenda au kutoka Mafia imebadirika katika 
miaka ya hivi karibuni, ikiwa ni pamoja na 
kukua kwa biashara kati ya Mafia na sehemu 
nyingine. Kwa mfano,  utuaji wa ndege  
umeongezeka kwa asilimia 30 kutoka ndege 
1,290 mwaka 1999 kufikia ndege  2,146 
mwaka 2007.  Usafirishaji wa mizigo ulianza 
mwaka 2003 kwa mizigo yenye uzito kwa 
kilo 1,640 na kufikia kilo 11,615 kwa mwaka 
2007. Abiria nao waliongezeka kutoka 6,609 
mwaka 1999 na  kufikia 13, 240 kwa mwaka 
2007.  Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania inakadiria ongezeko la abiria na 
mizigo kufikia kilo 318,084,  abiria 40, 951  
na safari za ndege karibu 6,567 katika 
kipindi cha miaka kumi ijayo. Idadi hii 
inaweza kuongezeka zaidi ya hapo ifikapo 
mwaka 2030 ambapo inakadiriwa 
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kutakuwepo na kilo milioni 1. 4  za mizigo 
na abiria karibuni 180,000.1  

MASUALA MUHIMU YA 

KUZINGATIWA 

Kisiwa cha Mafia kina utajiri mkubwa wa 
bioanuai kama vile aina mbalimbali za 
samaki, pweza na ngisi. Uvuvi ni shughuli 
kuu ya kiuchumi kwa wakazi wa Mafia na 
maeneo jirani. Hata hivyo aina zote za 
samaki mbali na ngisi  zimevuliwa kupita 
kiasi na sasa hivi hazipatikani kwa urahisi. 
Kisiwa cha Mafia pia kina utajiri wa 
wanyama pori kwa mfano aina za vyura na 
mijusi inayopatikana Mafia tu; popo 
wakubwa wanaoishi kwenye mapango. 
Rasilimali nyingie muhimu kwa Mafia ni 
ardhi, watu, maeneo ya kihistoria ambavyo 
vyote ni muhimu katika kukuza utalii.  

Kuongezeka kwa idadi ya watalii Mafia 
kutaamsha mahitaji zaidi na kutoa fursa ya 
kujenga hoteli, vituo vya kupigia mbizi na 
huduma nyinginezo; hali itakayo sababisha 
kuongezeka kwa watu na utalii kisiwani 
Mafia. Kadhalika, ongezeko hili linaweza 
kuleta ukuaji wa shughuli za uchumi na 
kuboresha huduma za jamii. Kwa ujumla, 
matokeo ya kuongeza kwa shughuli za 
kiuchumi Mafia kutasababisha kuongezeka 
kwa mahitaji kama ardhi, maji, nishati, 
chakula, na kutazalisha taka ngumu na taka 
laini kwa wingi zaidi na kusababisha 
uharibifu wa mazingira au kuleta mabadiliko 
katika mila na destruri za wakazi  wa Mafia.  

Kwa sasa rasilimali za Mafia zipo hatarini 
kuharibika zaidi kutokana na  mahitaji 
kuongezeka wakati usimamizi wa rasilimali 
hizo ni duni mno, umasikini unaongezeka na 
ruzuku kwa taasisi zinazo simamia rasilimali 
kuwa ndogo. Ni katika hali hii ndio maana 
Serikali ya Tanzania na Shirika la 
Changamoto za Milenia Tanzania waliamua 
kufanyika kwa Tathmini ya Mkakati ya 

                                                 

1
 Makadirio haya yalifanywa kabla ya kutokea kwa 

tatizo la kuporomoka  kwa uchumi duniani, 

ambapo inawezekana watalii  watakaokuja  

Tanzania watapungua. 

Mazingira kwa Mafia ili kuona mambo 
ambayo yatahitaji uamuzi wa kisera.  Lengo 
la tathmini hii ni kushauri  mfumo wa 
upangaji na usimamizi wa Rasilimali za 
Mafia na kuanisha vipaumbele ambavyo 
serikali  na Mradi wa Milenia watavifanyia 
kazi. Baadhi ya mabadiliko yatakayotokana 
na kuongezeka kwa shughuli za uchumi 
yataathiri utalii kwa ujumla. Yafuatayo ni 
mapendekezo ya kisera ambayo kama 
yakitekelezwa yatapunguza athari katika 
sekta ya utalii. 

MAPENDEKEZO YA KISERA 

1. KUPUNGUZA IDADI YA WAGENI KWA 

SIKU 

Hapo awali mradi wa uboreshaji wa uwanja 
wa ndege ulilenga kuhudumia abiria 100 kwa 
saa kwa abiria wanaoingia na kutoka Mafia. 
Huu ni wastani wa ndege 16 za ukubwa wa 
ART 72 kila baada ya ya saa moja na nusu  
katika muda wa kazi wa saa 12. Kufikia 
mwaka 2007, kiasi cha abiria 40 walikuwa 
wanafika Mafia kila siku (wastani wa abiria 
13,240 kwa mwaka). Kuna vyumba 78 katika 
hoteli zilizopo sasa. Wakati idadi ya wageni 
wanaofika Mafia kwa siku ni ndogo kuliko 
idadi ya vyumba vilivyopo kwa sasa,  Mafia 
hukabiliwa na upungufu wa vyumba hasa 
wakati wa msimu wa utalii, na zaidi 
upungufu huu hutokana na mipango duni ya  
kuweka vyumba. 

Idadi ya wageni imepunguzwa kutoka 100 
kwa saa hadi 40 kwa saa (wastani wa wageni 
480 katika muda wa kazi wa saa 12) Idadi hii 
ya wageni ni sawa na ndege  saba aina ATR 
72 kwa siku au ndege moja kila baada ya saa 
moja na dakika saba.  

Mbali ya mabadiliko haya, madhara ya idadi 
hii ya wageni katika mazingira ya Mafia bado 
ni makubwa. Ni muhimu kwa hiyo 
kuzingatia hoja ya kupunguza zaidi idadi ya 
wageni wataokuja Mafia kwa saa hata kufikia 
nusu ya idadi iliyopendekezwa. Izingatiwe 
kuwa kupunguza idadi ya wageni kwa saa 
kufikia nusu, kutaathiri matarajio ya mapato 
yatakayotokana na usafirishaji na hoteli kwa 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege, wenye 
mahoteli, Mamlaka ya Mapato Tanzania na 
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wenyeji wa Mafia kwa ujumla. Mafia bado 
iko nyuma kimaendeleo kwa hivyo si rahisi 
kupata wananchi wataounga mkono hoja hii, 
lakini kupitia njia mbalimbali, muafaka 
unaweza kupatikana. Suala hili linahitaji 
uamuzi wa kimkakati na kisera kwa kuwa 
linagusa ukusanyaji  wa mapato, lakini ni 
muhimu kulizingatia kwa kutilia maanani 
faida zake katika uchumi na mazingira kwa 
muda mrefu, kuliko kufikiria faida za  muda  
mfupi peke yake. Faida zaitakazotokana na 
matumizi bora ya mazingira zitakuwa za 
muda mrefu zaidi. 

2. KUBORESH HOTELI ZILIZOPO SASA NA 

KUZUIA UJENZI WA HOTELI MPYA 

Ili kupunguza madhara yatokanayo na 
kuongezeka kwa shughuli za ujenzi, 
uliosababishwa na ongezeko la watu Mafia, 
uamuzi wa kimkakati na kisera  lazima 
ufanyike. Uamuzi  huu ni wa kuzuia ujenzi 
wa hoteli mpya hadi zile zilizopo 
zimekarabatiwa na zimeanza kutoa huduma 
ya kimataifa. Wazo hili  litekelezwe sanjari 
na pendekezo la kutayarisha mpango wa 
matumizi ya ardhi ambayo utaainisha 
maeneo na ukubwa wa hoteli tarajiwa. 

Sasa hivi kuna mipango ya kujenga hoteli 
nyingine tano kwenye fukwe  za Mafia. 
Mipango hii inaweza kusitishwa kwa muda 
wakati  uongozi wa Mafia na Idara ya Utalii, 
Wizara ya Mali Asili  na Utalii wanajipanga 
upya kukamilisha ramani za matumizi bora 
ya ardhi na mipango miji. Uamuzi huu wa 
serikali unaweza kuleta mgogogro miongoni 
mwa wawekezaji lakini serikali haina budi 
kuusimamia ili kunusuru mazingira ya Mafia.  

3. KUANZISHA NA KUENDELEZA VIVUTIO 

VINGINE 

Vivutio muhimu vya utalii kwa  Mafia  ni 
pamoja na kupiga mbizi, michezo ya 
baharini, uvuvi wa michezo, kusafiri na 
vyombo baharini na kutembelea vivutio  vya 
utamaduni, historia na kuzuru msitu wa  
Mlola wenye viumbe mbalimbali. Japo kuwa 
vivutio vya baharini kwa Mafia ni vizuri 
kuliko sehemu nyingine Afrika Mashahriki, 
bado kumekuwepo na idadi ndogo ya 
wageni wanaotembelea maeneo hayo. 

Wageni katika hoteli wamekuwa wakifika 
kwa wastani wa asilimia 30 ya uwezo wa 
hoteli zote. Sababu kubwa ya hali hii ni 
kukosekana kwa usafiri wa uhakika kufika 
Mafia na kutokuwepo na vivutio zaidi vya 
kuwafaanya watlii wakae siku nyingi zaidi 
Mafia 

Wizara ya Mali Asili na Utalii kwa 
kushirikiana na Bodi ya Utalii Tanzania, 
wamenza mchakato wa kuitangaza Mafia 
kama kivutio kikubwa. Lakini mchakato huu 
ni budi ukazingatia adhari za kuwa na 
wageni wengi Mafia wakati vivutio ni vile 
vile vichache.  

4. KUKUZA UTALII KWA KUUNGAISHA 

SEKTA ZOTE ZINAZOCHANGIA KATIKA 

BIASHARA  YA UTALII 

Shughuli za utalii zimekuwa zikiendelea 
Mafia kwa takribani  zaidi ya miaka 60 sasa. 
Pamoja na hali hiyo, bado utalii wa Mafia 
haujawanufaisha watu wenyeji wa huko. Hali 
hii inasababishwa na mipango mibovu 
ambayo haioianishi shughuli za utalii na 
sekta nyingine ambazo zinachangia katika 
utalii. Kwa mfano, utalii utafanikiwa tu 
mahali ambapo kuna chakula cha kutosha. 
Kwa hiyo, kama kuna mipango ya kupanua 
utalii paisipo kuhusisha sekta ya kilimo, utalli 
huo unakua hauna faida kwa watu wa 
kawaida. Hali hii imeikumba wilaya ya Mafia 
na sehemeu nyingine hapa Tanzania ambapo 
utalii unaonekana hauna uhusiano na sekta 
nyingine.  

Serikali itunge “sera pendelezi” zitakazo 
wawezesha wananchi kujihusisha na 
biashara ya utalii moja kwa moja au kupitia 
uzalishaji wa  mahitaji mbali mbali 
yanayohitajika katika mahoteli ya kitalii.  

Pamoja na hilo, Halmashauri ya Wilaya pia 
ni lazima ianzishe programu za 
kuwawezesha wananchi kuzalisha bidhaa 
zinazotakiwa katika mahoteli. Kwa kufanya 
hivyo, sekta ya Utalii itapanuka sanjari na 
sekta nyingine na kuleta tija na faida kwa 
wananchi na serikali kwa ujumla. 


