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MIPANGO MIZURI NA 

UTARATIBU IMARA WA 

USIMAMIZI WA 

RASILIMALI NI MUHIMU 

KWA MAENDELEO YA  

KISIWA CHA MAFIA  

UTANGULIZI 

Aliyekuwa Rais wa Marekani Bwana 
George W. Bush na Rais wa Tanzania 
Jakaya Kikwete walitiliana saini 
makubaliano ya kutekeleza Mpango wa 
Changamoto za Milenia utakaogharimu 
Dola za Kimarekani milioni 698.1. Lengo 
kuu la Mpango huu ni kupunguza 
umasikini kwa kuongeza ukuaji wa 
uchumi, kuongeza kipato ngazi ya kaya, na 
kupandisha ubora wa maisha kupitia 
uwekezaji katika miundombinu 
mbalimbali. Miradi itakayozingatiwa katika 
makubaliano haya ni pamoja na ujenzi wa 
uwanja wa ndege na barabara, upatikanaji 
wa nishati (umeme)) na usambazaji maji 
safi na salama.. Miradi hii inatarajiwa 
kuwasaidia Watanzania kupata nishati 
bora, usafiri mzuri na maji safi na salama 
ambavyo vitainua ubora wa maisha yao. 

Kisiwa cha Mafia kina utajiri mkubwa wa 
bioanuai kama vile aina mbalimbali za 
samaki, pweza na ngisi. Uvuvi ni shughuli 
kuu ya kiuchumi kwa wakazi wa Mafia na 
maeneo jirani. Hata hivyo aina zote za 
samaki mbali na ngisi zimevuliwa kupita  

kiasi na sasa hivi hazipatikani kwa urahisi. 
Kisiwa cha Mafia pia kina utajiri wa 
wanyama pori kwa mfano aina za vyura na 
mijusi inayopatikana Mafia tu; popo 
wakubwa wanaioshi kwenye mapango. 

Rasilimali nyingie muhimu kwa Mafia ni 
ardhi, watu, maeneo ya kihistoria ambavyo  

 

vyote ni muhimu katika kukuza utalii wa 
Mafia 

Kisiwa cha Mafia kimeanza kuwa kivutio 
kikubwa cha utalii, kwa kuhudumia soko 
la kimataifa kwa kuunganisha watalii 
wanaokwenda Mafia na Zanzibar, Rufiji, 
Pori la Akiba la Selous kwa kusini ya 
Tanzania na Ngorongoro, Serengeti, na 
Mlima Kilimaajaro kwa sehemu za 
kaskazini. Idadi ya ndege, abiria na mizigo 
kwenda au kutoka Mafia imeongezeka  
tangia mwaka 1999 na inatarajiwa 
kuongezeka zaidi  kufikia mwaka 2030 
hadi kilogramu milioni 1.4 za mizigo na 
abiria wapatao. 180,000.1  Mafia inaanza 
kuwa maarufu katika masuala ya nishati 
kimataifa kutokana na utafutaji wa gesi 
eneo la Ndagoni.  

MASUALA MUHIMU YA 

KUZINGATIA  

Njia kuu za usafiri kwenda na kutoka 
Mafia zimekuwa ni kwa bahari au kwe 
ndege – kwa watu wachache wanaomudu 
gharama za ndege. Sehemu ya tatizo la 
maendeleo kwa Mafia ni miundombinu 
mibovu ya usafiri na uchukuzi ambayo 
imewasabibishia wakazi wa Mafia kukosa 
fursa za kuleta maendeleo. Wafanyakazi 
wenye ujuzi na utaalamu wamesita kwenda 
Mafia kwa kuhofia usafiri duni. Mafia 
yenyewe ni mkusanyiko wa visiwa vidogo 

                                                 

1 Makadirio haya yalifanywa kabla ya kutokea kwa 
tatizo la kuporomoka  kwa uchumi duniani, 
ambapo inasemekana idadi ya watalii  watakaokuja  
Tanzania inaweza kupungua. 
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vidogo vinane, lakini ni visiwa vitano tu 
vinavyokaliwa na watu. 

Mpango wa uboreshaji wa uwanja wa 
ndege na matengenezo yake katika 
sehemu mbalimbali na shughuli nyingine 
za ujenzi na uchumi zitakazotokana na 
upanuzi wa uwanja wa ndege vinaweza 
kuleta faida au madhara katika uchumi wa 
Mafia na Taifa, na hata kusababisha 
uharibifu wa mazingira ya Mafia.  

Ni katika hali hii Serikali ya Tanzania 
kupitia Mpango wa Changamoto za 
Milenia-Tanzania waliamua kufanyika kwa 
Tathmini ya Mkakati ya Mazingira kwa 
Mafia ili kuona mambo ambayo yatahitaji 
uamuzi wa kisera.  Lengo la tathmini hii ni 
kushauri  mfumo wa upangaji na 
usimamizi wa Rasilimali za Mafia na 
kuanisha vipaumbele ambavyo serikali  na 
Mradi wa Milenia watavifanyia kazi. 
Baadhi ya mabadiliko yatakayotokana na 
kuongezeka kwa shughuli za uchumi kwa 
ujumla yataathiri utalii. Tathmini hiyo pia 
ilizingatia na kupendekeza kiwango cha 
juu cha uhimilivu  kinachoweza kutumika 
katika shughuli za utalii. Kiwango hicho 
kikipitiliza, basi mazingira yatakuwa 
hatarini. Kwa mfano, uboreshaji wa 
uwanja wa ndege wa Mafia ulikusudia 
kuhudumia wasafiri 100 kwa saa.moja Hali 
hii itachangia kwa kiwango kikubwa 
uharibifu wa mazingira kwa kuongeza 
idadi ya watu na mahitaji katika rasilimali. 
Bila kuwa na mipango madhubuti ya 
usimamizi wa rasilimali, shughuli hizi za 
maendeleo zitakazotokana na uboreshaji 
wa uwanja wa ndege zinaweza kuleta 
madhara zaidi na kusababisha mabadiliko 
ya muda mrefu katika rasilimali na kwa 
hali hiyo kuongeza kasi ya kukua kwa 
umasikini. Kwa hiyo, kupunguza idadi ya 
wageni kwa saa au siku linakuwa ni suala 
la kisera ambalo ni budi lichukuliwe ili 
kunusuru mazingira ya Mafia. 

Katika hali ya usimamizi duni na uratibu 
mbovu wa shughuli za maendeleo Mafia, 
ni dhahiri kuwa masuala ya kijamii na 
kiuchumi yanayotokana na ujenzi wa 
uwanja wa ndege yatakuwa na walakini 
endapo serikali haitachukua hatua za 
haraka kuwekeza katika kuboresha 
utayarishaji na usimamizi wa mipango 
mbalimbali ya maendeleo kwa  Kisiwa cha 
Mafia. Serikali Kuu ni lazima iweke 
kipaumbele na kuwezesha kiufundi na 
kifedha utayarishaji wa mapendekezo 
yafuatayo:  

MAPENDEKEZO YA KISERA 

1. HALMASHAURI YA WILAYA YA MAFIA 

IBORESHE UTAWALA BORA 

Baadhi ya changamoto zinazoikabili Mafia, 
zinatokana na hitilafu katika masuala ya 
utawala bora na usimamizi  wa majukumu 
yake yenyewe. Uongozi wa Wilaya ni 
lazima uhakikishe kunakuwepo na 
ushirikishwaji wa kutosha, uwazi, na 
uwajibikaji kwa wananchi. Watumishi wa 
Halmashauri watekeleze majukumu yao 
ipasavyo. Halmashauri inashauriwa ifanye 
yafuatayo katika kuimarisha utawala bora. 

• Kuanzisha na kuimarisha Ofisi ya 
Uratibu wa Masuala ya Mazingira kwa 
Wilaya ya Mafia na kuhakikisha 
mazingira yanazingatiwa katika mipango 
yote ya Wilaya na kati ya wilaya na 
serikali kuu. 

• Kuanzisha na kuzisimamia sheria ndogo 
zinazolinda mazingira 

• Kutayarisha na kutekeleza Mpango wa 
Uboreshaji wa Uwezo wa Watendaji katika 
wilaya  na hasa Idara ya Mipango, 
Kamati ya Fedha, katika utayarishaji na 
usimamizi wa mipango ya maendelo 
endelevu 

• Wilaya ihakikishe kuna ushirikishwaji wa 
kutosha kwa wananchi wa kawaida bila 
kujali jinsia, dini au umri wao katika 
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kupanga na kusimamia shughuli za 
maendeleo 

• Wilaya itayarishe na kutekeleza Mpango 
wa Uhamasishaji kwa Wananchi ili wawe 
tayari kukabiliana na chnagmoto za 
maendeleo zinazotokana na uboreshaji 
wa uwanja wa ndege 

• Wilaya izingatie na kutatua matatizo ya 
kijamii, kimila, kitaasisi na kifedha 
ambayo yamekuwa ni kikwazo kwa 
wananchi wa Mafia kwa muda mrefu. 
Hii itawapa wananchi fursa  ya kuwa 
sehemu ya mabadiliko yanayokusudiwa. 

2. WILAYA IANZISHE UTAYARISHAJI WA 

MIPANGO MBALIMBALI 

Uboreshaji wa uwanja wa ndege na 
shughuli zitakazofuatia kutokana na hali 
hiyo zinaweza kusababisha mabadiliko 
makubwa ya namna rasilimali 
zinavyotumika Mafia. Ni lazima kwa hiyo, 
kuandaa mipango mbalimbali ya matumizi 
ya rasilimali ili kuratibu, kusimamia na 
kuelekeza namna rasilimali hizo 
zinavyoweza kutumika. Mipango ifuatayo 
ni budi itayarishwe mapema iwezekavyo. 

• Halmashauri ya Mafia itayarishe Mpango 
Kabambe wa Matumizi ya Ardhi 

– Wilaya isiruhusu wawekezaji 
kununua ardhi moja kwa moja toka 
kwa wananchi. Wawekezaji wote 
wapatiwe ardhi kupitia Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania 

– Wilaya isiruhusu wananchi kuuza 
maeneo yao kwa wawekezaji badala 
yake wahimizwe kuingia ubia na 
wawekezaji hao. Kwa kufaya hivyo 
watakuwa wanatekeleza mpango wa  
MKURABITA. 

• Wizara ya Mali Asili na Utalii kwa 
kushirikiana na Halmashauri ya Wilaya 
ya Mafia watayarishe na kutekeleza 
Mpango Kabambe wa Utalii kwa Mafia. 

Mpango huu utokane na viwango vya 
uhimilivu na vile vinavyo onesha ukomo 
katika matumizi. 

• Wizara ya Miundombinu kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Bandari 
Tanzania na Halmashuri ya Wilaya ya 
Mafia,  watayarishe na kutekeleza 
Mpango Kabambe wa Gati 
zitakazounganisha gati za Mafia, Kilwa, 
Rufiji na Mkuranga. 

• Halmashauri ya Wilaya ya Mafia 
itayarishe na kusimamia Mpango Kabambe 
wa Ukusanyaji na, Uteketezaji wa Taka 
Ngumu  na Laini. Mpango huu uainishe 
maeneo muhimu ya kukusanya, 
kuchambua, kutupa na kuteketeza taka 
za aina mbalimbali. Mpango utoe 
motisha kwa wananchi watakaochukua 
hatua za makusudi za kupunguza 
uzalishaji na utupaji ovyo wa taka. 

• Tathmini ya Athari za Mazingira na 
Tathmini nyingine  zitakazotokana na 
miradi na programu hii zifanywe katika 
kila sehemu husika. Ili hili lifanyike, 
hapana budi kuwa na mipango  ya 
kujenga uwezo kwa  watendaji wa 
wilayani. Miradi na programu zote 
zitakazofanyika Mafia ni budi zizingatie 
agizo la Sheria ya Mazingira ya mwaka 
2004. 

3. HALMASHAURI YA WILAYA YA MAFIA 

IFUATILIE NA IPUNGUZE MADHARA YA 

MAZINGIRA YANAYOTOKANA NA 

SHUGHULI ZA MAENDELEO 

Maeneo ya kuzingatiwa ni haya yafuatayo: 

• Maji . Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
kwa Kushirikiana na Halmashauri ya 
Mafia wafanye tathmini ya vyavyo vya 
maji vya ardhini ili kubaini kiasi na 
ubora wa maji uliopo kabla miradi 
mikubwa ya maendeleo haijaanza. 
Kigezo muhimu katika kuamua idadi na 
ukubwa wa hoteli, viwanda au miradi 
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mingine itakayoendelezwa Mafia kiwe ni 
upataikanaji wa uhakika wa maji safi na 
salama. 

– Shughuli zote za maendeleo budi 
zitumie njia mbadala za kupunguza 
matumizi makubwa ya maji 

– Halmashauri itoe kipaumbele katika 
kusambaza maji kwa wananchi wote 
na hasa katika visiwa vidogo ambako  
maji ni adimu 

• Nishati: Matumizi ya mkaa 
yasiruhusiwe: 

– Miradi mipya ya utalii ni lazima 
itumie nishati mbadala kwa kiwango 
cha asilimia 50 ya mahitaji yao yote 
ya nishati 

– Kama suluhisho la kudumu, 
Halmashauri na Wizara ya Nishati 
na Madini wafikirie kuunganisha 
wilaya ya Mafia katika gridi ya Taifa 
kupitia waya umeme za chini ya 
bahari. 

• Utalii: 

– Iwekwe sheria au taratibu ya 
kupunguza idadi ya wageni 
wanaotembelea maeneno nyeti 
kiikolojia ili kunusuru maeneo hayo 
kutokana na msongamano wa 
watalii. Maeneo hayo ni kama ya 
kupiga mbizi, utamaduni na michezo 
ya uvuvi. Idadi inaweza kuwekwa 
kulingana na msimu na gharama. 

– Kupunguza idadi ya wageni 
watakaotumia uwanja wa ndege wa 
Mafia ili kupunguza haja ya kujenga 
mahoteli zaidi 

• Viumbe vya Baharini: Shughuli za 
maendeleo zinaweza kusababisha 
uharibifu mkubwa katika Hifadhi ya 
Bahari ya Mafia. Kwa hiyo basi: 

– Serikali Kuu ni lazima ihakikishe 
Hifadhi ya Bahari ya Mafia ina 
watumishi wa kada mbalimbali wa 
kutosha, vifaa vya kutosha vya 
kufanyia kazi na inapata ruzuku ya 
kutosha ili iweze kukabiliana na 
changamozto zitakazojitokeza.  

4. HALMASHAURI ITEKELEZE SHUGHULI 

ZINAZOLENGA KUIMARISHA FAIDA ZA 

KIUCHUMI 

Shughuli za maendeleo zinazoweza 
kuamshwa na ujenzi wa uwanja wa ndege 
wa Mafia zinaweza kuwa chachu ya kukua 
kwa uchumi wa Mafia. Hata hivyo ili 
wananchi wa Mafia wanufaike na 
mabadiliko haya; yafuatayo ni budi 
yatekelezwe: 

• Wananchi wahamasishwe ili waweze 
kutumia fursa ya ujenzi wa uwanja wa 
ndege  kuimarisha na kuboresha 
uzalishaji katika sekta za kilimo, uvuvi, 
ufugaji, uzalishaji wa bidhaa mbalimbali 
zinazotakiwa katika soko la utalii. Ni 
budi kuongeza ubora wa bidhaa ili 
zipate soko. 

• Kujenga Chuo cha Ufundi Stadi na 
kuhakikisha vijana wote wa kike na 
wakiume na wadini mbalimbali 
wanapata fursa ya kusomea stadi 
mbalimbali kama ujenzi, umeme, ufundi 
bomba, upakaji rangi, ufundi magari, 
useremala, ushonaji, utembezaji watalii 
nk. Stadi hizi zitawawezesha vijana 
kuajiriwa au kujiajiri na kwa hiyo 
kunufaika kutokana na uboreshaji wa 
uwanja wa ndege. 

• Halmashari kwa kushirikiana na 
mabenki na taasisi za fedha watafute 
jinsi ya kupata mikopo ili vijana waweze 
kujipatia mitaji ya kuanzisha biashara au 
shughuli nyinginezo 
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• Vikundi vidogo vya wajasiriamali vya 
akina mama na vijana vianzishwe na 
vipatiwe misaada 

• Biashara ya mbata ianzishwe tena kwani 
inayo nafasi ya kutoa ajira kwa vijana 
wengi. 

5. HALMASHAURI ICHUKUE HATUA 

KUPUNGUZA MADHARA YA KIJAMII 

YATAKAYOTOKANA NA SHUGHULI ZA 

MAENDELEO MAFIA 

Shughuli za uboreshaji wa uwanja wa 
ndege na mipango mingine zinaweza 
kusababisha mabadiliko katika mahusiano 
ya kijamii na tamaduni katika wilaya ya 
Mafia. Mapendekezo yafuatayo budi 
yatekelezwe ili kupunguza athari za kijamii 
zinazoweza kujitokeza. 

• Wananchi wahamasishwe na watambue 
madhara ya utalii na shughuli nyingine 
za maendeleo katika mila na desturi zao 

• Utayarishwe Mwongozo utakao 
waongoza watalii namna ya kuishi na 
wenyeji huko Mafia-Mwongozo 
ubainishe yale yanayokubaliwa kulingana 
na mila na desturi za wananchi wa Mafia 
na yale yasiyokubaliwa huko ili watalii 
wasiyafanye 

• Halmashuri ijenge shule nyingi zaidi za 
sekondari ili watoto wapate elimu. Shule 
hizo zipatiwe vifaa vya kisasa kama 
kompyuta na vinginevyo. 

• Halmashauri na Wizara ya Afya 
waanzishe kliniki ya baharini kwa 
kutumia boti maalumu itakayokuwa 
inatoa huduma za dharura katika visiwa 
vidogo. 

• Ofisi ya Waziri Mkuu- Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa ipeleke watumishi 
wa kutosha Mafia ili kukabiliana na 
changamoto za maendeleo. 

• Halmashauri na Wizara ya Afya 
wayasaidie mashirika na vikundi vya 
hiyari katika kutoa elimu juu ya 
UKIMWI, upimaji wa UKIMWI na 
wajenge vituo vingi zaidi vya upimaji wa 
hiari. 

Halmashauri ya Wilaya ya Mafia ihakikishe 
kuwa kuna uhusiano wa karibu baina yake 
na Serikali Kuu na taasisi zake hasa katika 
kusimamia utayarishaji na utekelezaji wa 
mipango mbalimbali. Halmashauri ya 
Wilaya pia ifanye kazi na Serikali Kuu 
katika kutafuta vyanzo vya fedha 
zitakazosaidia katika kusimamia na 
kutekeleza mipango mbalimbali 
iliyopendekezwa hapa. Utaratibu wa 
kuihusisha sekta binafsi katika ubia na 
wananchi au serikali  uzingatiwe. 

 


